ગુજરાતમાં ચોમાસાને લઈને હવામાન વિભાગે કરી આગાહી, ક્યારે શરુ થશે ચોમાસું અને કેટલો વરસાદ પડશે…

કેરળમાં દક્ષિણ-પશ્ચિમ ચોમાસું ત્રણ દિવસ પહેલા શરૂ થયું હતું, પરંતુ હવે ગુજરાતમાં ચોમાસું ક્યારે આવશે અને કેવો વરસાદ પડશે તે અંગે અમદાવાદ હવામાન વિભાગે મોટી આગાહી કરી છે. રાજ્યમાં ચોમાસા માટે હવામાન વિભાગની આગાહી ખેડૂતો માટે સારા સમાચાર છે. હવામાન વિભાગે ખેડૂતો માટે સારા વરસાદની આગાહી કરી છે.

Advertisement

અમદાવાદ હવામાન વિભાગના જણાવ્યું હતું કે, અમે આ વર્ષે દેશમાં સારા વરસાદની અપેક્ષા રાખીએ છીએ. આ વર્ષે દેશમાં સરેરાશ 103% વરસાદ પડશે. આ સિવાય ગુજરાતમાં જૂન મહિનામાં ચોમાસાની શરૂઆત થશે. જૂન મહિનામાં રાજ્યના ઘણા ભાગોમાં વરસાદ પડશે. હવામાન વિભાગે આ વર્ષે રાજ્યમાં સારા વરસાદની આગાહી કરી છે.

હવામાન વિભાગે રાજ્યમાં 1 અને 2 જૂનના રોજ હીટવેવની સ્થિતિની પણ આગાહી કરી છે. ત્યારે બે દિવસ બાદ ગરમીમાંથી આંશિક રાહત મળશે. ઉલ્લેખનીય છે કે કેરળમાં 29મી મેના રોજ દક્ષિણ-પશ્ચિમ ચોમાસું શરૂ થયું હતું અને રાબેતા મુજબ કેરળમાં ચોમાસું સેટ થયાના 15 દિવસ બાદ ગુજરાતમાં ચોમાસું શરૂ થાય છે.

ગુજરાતમાં 15 જૂન સુધી વરસાદની સંભાવના છે. ગુજરાતમાં ચોમાસાની સિઝનને લઈને હવામાનશાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલે આગાહી કરી છે કે રાજ્યમાં 10 જૂન સુધી વરસાદ પડશે. 14 અને 15 જૂનની આસપાસ સારો વરસાદ પડશે. જુલાઈ અને ઓગસ્ટની શરૂઆતમાં સારો વરસાદ પડશે.

તેથી સપ્ટેમ્બરમાં ઓછો વરસાદ પડશે.હવામાનશાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલે પણ કેટલો વરસાદ થશે તેની આગાહી કરી છે.હવામાનશાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલ સાથેની એક વિશિષ્ટ મુલાકાત દરમિયાન, જાણવા મળ્યું હતું કે પશ્ચિમી પવનોને કારણે ગુજરાતમાં 13મી તારીખે અથવા તેની આસપાસ શ્રેષ્ઠ વરસાદ થવાની ધારણા છે.

જુલાઈ મહિનામાં પણ શ્રેષ્ઠ વરસાદ જોવા મળશે અને આ વર્ષે ચોમાસું ઘણું સારું રહેવાની ધારણા છે અને ગાઢ ધુમ્મસનું કારણ બની શકે છે. ગુજરાત હવામાન વિભાગ અને જાણીતા નિષ્ણાતો ચોમાસું શરૂ થવાની આગાહી કરી રહ્યા હતા તેમ છતાં હજુ કોઈ સંકેત દેખાતા નથી.

કેળવણીમાં ચોમાસુ સત્તાવાર રીતે બંધ થઈ ગયું હોવાથી વરસાદની રાહ જોવાનો સમય પાકી ગયો છે. ખાનગી હવામાન આગાહી અનુસાર ગુજરાતના સૌરાષ્ટ્ર-દક્ષિણ ભાગોમાં વરસાદની પ્રબળ સંભાવના છે. આગામી દિવસોમાં મુંબઈ દક્ષિણના ઘણા વિસ્તારોમાં વરસાદની પણ શક્યતા છે. તેથી, એવી સંભાવના છે કે થોડા અઠવાડિયામાં, મુંબઈ, મહારાષ્ટ્રના ઘણા ભાગોમાં છૂટોછવાયો વરસાદ પડી શકે છે.

Advertisement

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here