પ્રધાનમંત્રી નિવાસસ્થાન વિશે આશ્ચર્યજનક તથ્યો જાણી ને તમે આશ્ચર્ય ચકિત થઇ જશો.

ભારતના પ્રધાનમંત્રી સરકારી ઘરનું નામ 7 રેસ કોર્સ રોડ કે 7 આરસીઆર હતું.હવે ‘7 લોક કલ્યાણ માર્ગ’ તરીકે ઓળખાય છે. મોદી જી 26 મે 2014 થી આ સ્થાન પર રહી રહ્યા છે.

Advertisement

અને તે અહીં છે કે તેઓ તેમના મોટાભાગના કાર્યાલય અથવા રાજકીય બેઠકો કરે છે. લોક કલ્યાણ માર્ગ, નવી દિલ્હી પર સ્થિત, પી.એમ નિવાસ પરિસરના અધિકારીનું નામ પંચવટી છે.લોકો કલ્યાણ માર્ગમાં રહેવા વાળા.સૈથી પહેલા પ્રધાનમંત્રી રાજીવગાંધી હતા.તે વર્ષ 1984 માં આવ્યા હતા.

ચાલો આપણે પ્રધાનમંત્રી નિવાસસ્થાન વિશેની કેટલીક આશ્ચર્યજનક તથ્યો જોઈએ.

7 લોક કલ્યાણ માર્ગ ભારતના પ્રધાનમંત્રી 26 મે 2014 થી નરેન્દ્ર મોદીનું નું સરકારી નિવાસસ્થાન છે. અને તે 12 એકાદ માં બનેલી છે. તેમાં લૂંટીયન ના દિલ્હી નિર્માણ પામેલા પાંચ બંગલા છે.

1980 માં બંધાયેલા,જેમાં પ્રધાનમંત્રી કાર્યાલય સહ આવાસ ક્ષેત્ર અને સુરક્ષા પ્રતિષ્ઠ સામિલ છે. તેમાં એક વિશેષ સુરક્ષા સમૂહ અને બીજા ગેસ્ટ હાઉસમાં શામિલ છે. હાલાકી બધાને સમગ્ર રૂપથી. 7 લોકો કલ્યાણ માર્ગ કહેવામાં આવે છે. લોક કલ્યાણ માર્ગમા રહેવા માદા પહેલા પ્રધાન મંત્રી રાજીવ ગાંધી હતા. તે 1984 હતા.

ચુંકી પ્રોટોકોલ એ નિયમોની પ્રણાલી હોય છે. ઓપચરિક વિધિઓ અથવા વિશેષ પરિસ્થિતિઓ વ્યવહાર કરવાનો માટેની સ્વીકાર્ય રીત છે. એસ.પી. જી પ્રમુખ સચિવ હોય છે.

પ્રધાનમંત્રીની ગતિવિધિઓ માટે પ્રોટોકોલ આપે છે. સંચાનલ પ્રક્રિયા તૈયાર કરે છે. અને સુરક્ષાની વિભિન્ન પહેલીમાં શામિલ થાય છે. અને એજન્સીઓ ના જીમાદરી હોય છે. આ પ્રવધાન નીલી પુસ્તક શામિલ છે. જેમાં પ્રધાનમંત્રીની સુરક્ષા માટે સુરક્ષા માર્ગદર્શિકા છે.

જાણો પ્રધાનમંત્રી કાર્યાલયના સંપર્ક કરવા માટે આ 4 તરીકા વિશે.પ્રધાનમંત્રી અને તેમના નિવાસ અને પ્રોજેક્ટ વિશે રોમાંચક વાતો.

7 લોકો કલ્યાણ માર્ગ પર બને પ્રધાનમંત્રી નિવાસ ના બંગલાનો નકશો રોબર્ટ ટોર રસેલે તૈયાર કર્યો હતો. રસેલ 1920 અને 1930 ના દાયકામાં દરમિયાન ન્યૂ દિલ્હી નકશો તૈયાર કર્યો. તે બ્રિટિશ આર્કિટેક્ટ એડવિન લ્યુટિયન્સની ટીમનો ભાગ હતો.

તમે જાણો છો કે પ્રધાનમંત્રી વી.પી.સિંઘના કાર્યકાળમાં 7 લોક કલ્યાણ માર્ગ પ્રધાનમંત્રીની સરકાર નિવાસસ્થાન બન્યું હતું. તેમણે આ સ્થાનને કાયમી ધોરણે પ્રધાનમંત્રી નિવાસમાં ફેરવ્યું. તે પહેલા પ્રધાનમંત્રી સાંસદ તરીકે આપવામાં આવેલા બંગલામાં રહેતા હતા.

7 લોક કલ્યાણ માર્ગ નબર 5 બંગલે છે. 1,3,5,7,અને 9, આ પુત્રજીવ ના ઝાડ માં લગાવ્યા છે. વર્તમાન માં 5 લોકો કલ્યાણ માર્ગ હમારે પ્રધાનમંત્રી નીજા નિવાસ જગ્યાએ છે. અને 7 લોક કલ્યાણ માર્ગ તેમનો કાર્યલય. બંગલો 9 માં વિશેષ સુરક્ષા સમૂહ રહે છે.

ઉત્કૃસ્થા બલ પ્રધાનમંત્રીના સુરક્ષાની જીમદાર છે. તેમાં એક ટેલીસ કોર્ટ પણ છે. બંગલા 3 માં પ્રધાનમંત્રી ના મહેમાન માટે નિવાસ હતું.લોક કલ્યાણ માર્ગ બન્યો બંગલો 1 પ્રધાનમંત્રીની સેવા માટે બનાવમાં આવ્યો હતો. હેલિપેડ , છે. તેનો ઉપાય 2003 માં કર્યો હતો.

આ બંગલો મોટો બંગલો નથી. તેના નિવાસસ્થાનમાં બે શયનકક્ષ, અને એક આંતરિક કક્ષા, અને ભોજન કક્ષા અને મુખ્ય બેઠક કક્ષા, મેજા એક સમય કરીબ 30 લોકો બેસી શકે છે.

જાણો ભારતના પ્રધાનમંત્રી સુરક્ષા વ્યવસ્થા કેવી છે.દિલચસ્પ વાત એ છે કે લગભગ 2 કિલો મીટર લાગીને લાંબી સુરંગ છે. ભારતના પ્રધાનમંત્રી નિવાસસ્થાનથી સફદરજંગ એરપોર્ટ સાથે જોડે છે. અહી ડબ્લ્યુઆઈપી WIP હેલિકોપ્ટર માટે જગ્યા છે. તેનાથી ટ્રાફિક ભીડ ઓછી થાય. તેને કમલ આતાતુર્ક માર્ગ કહેવા આવે છે. ગોલ્ફ કોર્સ અને સફદરજંગ મકબરા પાછળ બનાવમાં આવ્યું છે.

અને પછી હવાઈ અડા પર હેલિકોપ્ટર હેંગરનો ભૂગર્ભ માર્ગ પાછળ બનાવવામાં આવ્યો છે. આ સુરંગ નું કામ 2010 માં શરૂ થયું હતું અને તે જુલાઈ 2014 માં પૂર્ણ થયું હતું. આ સિવાય તેનો ઉપયોગ કરનારા પહેલા વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી છે.શું તમે જાણો છો. 7 લોક કલ્યાણ માર્ગના બગીચો બધાને પાછળ છોડી શકે છે. અને તે મોટો અને સાફ અને સુથરો છે. તે એટલા મોટા છે કે તેમાં એક ઘોડો આરામથી દોડી શકે છે.

વધારે માત્રામાં ગુલમોહર, સેમલ અને અર્જુનના મોટા પ્રમાણમાં વૃક્ષોનું વાવેતર કરવામાં આવ્યું છે. આ વૃક્ષો મોર સહિતના ઘણા પક્ષીઓનું ઘર પણ છે. 7 લોક કલ્યાણ માર્ગનું એક જ પ્રવેશદ્વાર છે અને આ દ્વાર પણ એસ.પી.જી. દ્વારા રક્ષિત છે.7 લોક કલ્યાણ માર્ગના સ્થળે બે નાના કક્ષા બનાવવામાં આવ્યા છે.

અને બે કક્ષા માટે વ્યક્તિગત બે સચિવ રહેતા હોય છે. મુલાકાતીનો ઓરડો જમણી બાજુએ છે. આગળ મહેમાનોને મળવા માટે એક કક્ષા છે. આ સાથે એક મોટી બેઠક માટે એક કક્ષા બનાવવામાં આવ્યો છે, તેની પછાત ભોજન કક્ષા છે. ત્યાય પાણી અને બપોરે જમવા માટે બેઠકની આયોજન કરવામાં આવ્યો હતો.

7 લોક કલ્યાણ માર્ગનો એક ગલી તમને પંચવટી તરફ લઈ જાય છે. જેને બે કે ત્રણ કોન્ફરન્સ હોલ અથવા વિશાળ હોલ વહેચવામાં આવ્યો છે. દીવાલો પર રાષ્ટ્ર આધુનિક કાળા સંગ્રામથી લગાવામાં આવેલી છે કાલા કૃતિઓ તેમની મુલાકાત દરમિયાન પ્રધાનમંત્રી કોઈ ઉપહાર, કે પેન્ટી, સ્મુંતિ, ચિન્હો, ધાતુ અને કલાકૃતિ કે ગમેતે રૂપમાં મળે છે. તો 7 લોકો મગ્ર માં પ્રદૂષિત કરવામાં આવે છે. તોષ્ખાના મોકવામાં આવે છે.

જ્યારે તમે લોક કલ્યાણ માર્ગ દાખલ કરો છો. ત્યારે તમે 9 લોક કલ્યાણ માર્ગ દાખલ કરો છો.આ પછી પાર્કિંગ અને પછી સ્વાગત કક્ષા આવે છે. આ પછી ખૂબ ઉચ્ચ સલામતીનો ક્ષેત્ર પ્રારંભ થાય છે. અને 7, 5, 3 અને ૧ જનકલ્યાણ માર્ગ આવે છે. સબંધીઓને પરવાનગી વગર નથી છોડવામાં આવતો.

દોસ્ત પણ પ્રધાનમંત્રી નહિ મડી સકતા. પ્રધામંત્રી વ્યક્તિગત સચિવ દ્વારા એસપીજે ને નામ આપવામાં આવે છે.બસ તેમણે જ પ્રધાન મંત્રીને માળવાની અનુમતિ છે.અહી લિયમ લાગુ પડે છે. આ નિયમો સુરક્ષા, સલાહકારો, શીર્ષ રિષ્ટેદારો અને મહેમાનો પર લાગૂ થઈ સકે છે. મુલાકાતીઓ પાસે તેમની સાથે ઓળખ કાર્ડ હોવું આવશ્યક છે.

જાણો ભારતીય પ્રધાનમંત્રી શક્તિઓ અને કાર્યો શું છે.

એકવાર આ અવરોધ પાર થઈ જાય, એસપીજી મુલાકાતીઓને વડા પ્રધાનને મળવાની મંજૂરી આપે અહીં કારનો કાફલો છે ટાટા નેનો એક બેડા હોય છે. અને આખો વિસ્તાર ફ્લાઇટ પ્રતિબંધિત વિસ્તાર છે. રહેણાંક બંગલો પણ અતિરિક્ત સુરક્ષા હેઠળ છે. સરકારે તેની નજીકમાં બનાવવામાં આવેલી ગગનચુંબી ઇમારત હોટલના ટોપ ચાર ફ્લોર લીધા છે.

આ નાના કિલ્લામાં ઘણી સુવિધાઓ છે જે અન્ય મોટા બંગલાઓ ફક્ત સપના જુએ છે. અહી એક પાવર સ્ટેશન છે આખા ભારતના આયુવિજ્ઞા સંસ્થાના ડોક્ટર અને નર્સ ચોવીસ કલાક ડયુટી આપે છે. અને એક એમ્બ્યુલન્સ છ બીએમડબ્લ્યુ કારવાળી વડા પ્રધાનની ટ્રેનોના કાફલાની સાથે દોડે છે.

આ તમામ સુવિધાઓ વાજપેયીના કાર્યકાળ દરમિયાન આપવામાં આવેલા આદેશ બાદ આપવામાં આવી હતી. પ્રધાન મંત્રી દિલ્હીમાં બે BMW કારનો ઉપયોગ કરે છે. બે કાર વીઆઈપી મહેમાનો માટે છે અને બાકીની બે કાર દેશની કોઈપણ મુલાકાત દરમિયાન વડા પ્રધાનની સાથે છે.

મજેદાર વાત એ છે કે 7 લોક કલ્યાણ માર્ગ કલાકૃતિઓ અને પેન્ટીઘ નહિ દેખાઈ પરંતુ અહીં ફિલ્મ્સ જોવાની એક સિસ્ટમ પણ છે. 2006માં લેગે રહો મુન્ના ભાઈની રજૂઆત પછી, યુએફઓ મૂવીઝ ડિરેક્શન દ્વારા 7 લોક કલ્યાણ માર્ગ પર ખાનગી સ્ક્રિનિંગ હાથ ધરવામાં આવ્યું. બાદમાં, ગ્રાઉન્ડ પર અને પીપલી લાઈવ પરના તારાઓની ખાનગી સ્ક્રીનિંગ પણ યોજાઇ હતી.

અહી તક કે નઈ દરજી અને તાઇલિસ્ત અને એક ફોન કોલ પર હજાર થઈ જાય છે. 7 લોક કલ્યાણ માર્ગની કુશળતાથી કામ કરવા બદલ કામ કરવા વાળા લોકો ની જરૂર પડે છે. સચિવ કર્મચારી શિવાય ઉપરાંત, તેમાં 50 જેટલા માળીઓ, પટાવાળા અને ઇલેક્ટ્રિશિયન છે. આ કર્મચારીઓની તેમની સંપૂર્ણ પૃષ્ઠભૂમિ તપાસ પછી લેવામાં આવે છે. કર્મચારીઓ દરરોજ આવે છે અને દિવસ સમાપ્ત થયા પછી રજા લે છે. અહીં કેટલાક કર્મચારીઓ છે જે દાયકાઓથી કાર્યરત છે.

એર ઇન્ડિયા પોતાના અધિકારી વામાની એર ઇન્ડિયા વન ભારતીય પ્રધાનમંત્રી ને વીમા સેવા મુકૈય કરાવે છે.આ ફ્લાઇટ નો નંબર હમેશા AI 1 હોય છે.” એર ઇન્ડિયા કન ” બોઇંગ 7477-400વિમાન છે. જેનો ઉપયોગ મુખ્યત્વે પ્રધાનમંત્રી વિદેશ પ્રવાસ માટે થાય છે.

વિમાનનમાં વિવાયાઇપી ગેયર માં શયકક્ષા સુટએક લોજ અને છ, સિટી વડા કાર્યક્રમોમાં વિમાનમાં સેટેલાઇટ ફોન 4 પાઇલટ અને અદ્યતન હથિયારો હોય છે. દિલ્હીના વિમાન પર પાલમ એરફોર્સ સ્ટેશનથી વિમાનનું નિરીક્ષણ કરવામાં આવે છે.

એરફોર્સ વનમા કેટલીક મિસાઈ રોધી ઢાળ લાગે છે. તેમાં સેટ લિંકથી સાથે, સુરક્ષા કક્ષા સંચાર પણ છે. ઘરેલુ હવાઈ માર્ગ માટે ભારતીય વાયુ સેના માટે પ્રધાનમંત્રી માટે 3 બિઝનેસ જેટ વિમાન રાજદૂત રાજહંસ અને રાજકમલ છે

વીઆઈપી સુરક્ષાને અસર કરી શકે તેવી માહિતીને સંકલન, એકત્રિત કરવા અને પ્રસારિત કરવાની જવાબદારી આઈબી અને રાજ્ય કેન્દ્રશાસિત કેન્દ્રોની પોલીસની છે.

પ્રધાનમંત્રી શારીરિક સુરક્ષા અને સ્વસ્થ આપવાની જવાબદારી રાજ્ય અને કેન્દ્ર શાસિત પ્રદેશની પોલીસ ની અને એસપીજી કરે છે. આઇબી એસ સચલન એજન્સીને ખીફિયા જાણકારી પ્રદાન આપે છે. કોઈપણ બાહ્ય વ્યક્તિને ભારતીય વડા પ્રધાન સુધી પહોંચતા અટકાવવા એસપીજી તેને ઘેરી લે છે. તેમણે સયુંકત રાજ્ય અમેરિકાનીની ખુફિયા સેવા આપવામાં આવતી ઇન્ટેલિજન્સ સર્વિસની જેમ પ્રશિક્ષિત કરે છે.

જાહેર રજૂઆતો દરમિયાન પ્રધાનમંત્રી ને બુલેટ-પ્રૂફ જેકેટ પહેરવું જરૂરી છે.શું તમે જાણો છો કે વડા પ્રધાન મનમોહન સિંહની પત્ની એસપીજી સુરક્ષા મેળવનારી પહેલી મહિલા હતી અને મહિલા કમાન્ડો તેમની સુરક્ષા હેઠળ તૈનાત કરવામાં આવ્યા હતા.

તો હવે તમે ભારતના વડા પ્રધાનના નિવાસસ્થાન વિશે જાણતા જ હશો. તે હાલના વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીની સરકાર નિવાસસ્થાન છે અને મુખ્ય કાર્યાલય પણ ધરાવે છે.

Advertisement

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here