આ 12 કારણોથી 2025 સુધીમાં ભારત વિશ્વ પર રાજ કરશે

હાર્વર્ડ વિશ્વવિદ્યાલય તાજેતરના અહેવાલ અનુસાર, આર્થિક જટિલતા વૃદ્ધિના અંદાજ મુજબ,આગામી દાયકામાં ભારત સૌથી ઝડપથી વૃદ્ધિ પામતા દેશ તરીકે 7.9 ટકાના દરે વાર્ષિક યાદીમાં વૃદ્ધિ કરી રહ્યું છે.

Advertisement

અહેવાલમાં જણાવાયું છે કે ભારતમાં ઘણા ઉદ્યોગો,ડ્રાઇવિંગ ડેવલપમેન્ટ અને રોજગારીની બનાવટમાં ઉપયોગમાં લેવાતી ઘણી તકો છે. ભારતની સતત આર્થિક વૃદ્ધિ અને વૈજ્ઞાનિક વિચારસરણી સાથે,તે વિશ્વનો સૌથી શક્તિશાળી દેશ બનવાની રાહ માં છે. આ 12 કારણો પર એક દૃષ્ટિ 2025 સુધીમાં ભારત વિશ્વ પર રાજ કરવા માટે તૈયાર છે.

1.આર્થિક વિકાસ.ભારત ટૂંક સમયમાં જ વિશ્વની બીજી સૌથી મોટી અર્થવ્યવસ્થા બની શકે છે.અમેરિકા ની આગળ હાલમાં ભારતમાં $ 2.6 ટ્રિલિયન અર્થતંત્ર છે અને આર્થિક બાબતોના સચિવ સુભાષ ચંદ્ર ગર્ગ અનુસાર,આ 2025 સુધીમાં $ 5 (ટ્રિલિયન) ની વૃદ્ધિ થશે. ભારત છેલ્લા બે દાયકામાં ઉચ્ચ જીડીપી વિકસાવ્યું છે,જેના કારણે પ્રતિ માથાદીઠ આવકમાં વધારો થયો છે.

2.વિજ્ઞાન અને તકનીક.વિજ્ઞાન અને તકનીક ક્ષેત્રે નોંધપાત્ર પ્રગતિ કરી રહ્યું છે. ડિજિટાઇઝેશન વધી રહ્યું હોવાથી,ભારત બ્લોક ચેઇન,3 ડી પેઇન્ટિંગ,મશીન લર્નિંગ અને રોબોટિક્સમાં વધુ પ્રગતિ કરશે. આશરે 150 અબજ ડોલરની આર્ટિફિશિયલ ઇન્ટેલિજન્સ કૃત્રિમ ટેલેન્ટ ક્ષેત્રમાં રોકાણ કરવામાં આવ્યું છે કારણ કે ભવિષ્યમાં આ ક્ષેત્રે ભારત વધુ મોટી બનવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યું છે.2.વિજ્ઞાન અને તકનીક.

3.કૂટનીતિ.

ભારત એક મજબૂત રાજકીય સ્થિતિ બનાવવામાં સક્ષમ છે.તે કોઈપણ મોટા આંતરરાષ્ટ્રીય સંઘર્ષમાં શામિલ નથી થયો. અને દેશના મોટા ભાગના,યુરોપિયન યુનિયન, જાપાન,રશિયા અને યુ.એસ. જેવી વિશ્વ શક્તિઓ સાથે શાંતિપૂર્ણ સંબંધ બનાવી રાખ્યો છે.

4.જનતંત્ર.ભારતની સૌથી મોટી શક્તિએ છે કે તે એક લોકશાહી ગણરાજ્ય છે.તેમ છતાં ચીન ટેક્નોલોજી અને અર્થતંત્રમાં પ્રગતિ બતાવે છે,પણ તે તેના નાગરિકોને ભાષણ અને અભિવ્યક્તિની સ્વતંત્રતા પ્રદાન કરતું નથી. જ્યારે લોકશાહી યોગ્ય સરકાર માટે અનુકૂળ છે અને ભારત તેના લોકોને તેમના નેતાને પસંદ કરવાની છૂટ આપે છે.

5. સેના ની તાકાત.

ભારત પાસે વિશ્વની સૌથી શક્તિશાળી સૈન્ય દળો છે. તેની પાસે વિશાળ બચાવ બજેટ છે.અને વૈશ્વિક સ્તરે સુધી પહોંચવાની ટોચની સૈન્ય તકનીકી પણ છે.ભારત રશિયા, યુરોપ,ઇઝરાયેલ,યુ.એસ.પાસે થી યુદ્ધ માટે લશ્કરી સંસાધનો પણ ખરીદી શકે છે.

6.આબાદી.

વિશ્વની બીજી સૌથી મોટી વસ્તી ભારતમાં છે,જેમાંથી 65 ટકા 35 વર્ષથી ઓછી છે. તેથી,ભારત પાસે સૌથી સક્રિય કર્મચારીઓ છે જે આગામી બે થી ત્રણ દાયકામાં પરિવર્તન લાવશે. એક યુવાન કર્મચારીઓ નોકરી માટે સ્પર્ધામાં વધારો કરશે. તેથી,ઓછા મજૂર ખર્ચ સાથે વ્યાપાર લાભો વધશે.

7.પર્યટન.

પર્યટન ક્ષેત્ર ભારતની વિકાસ યાત્રામાં મહત્વપૂર્ણ યોગદાન આપશે. વર્ષ 2016 માં,ભારતના પ્રવાસન ક્ષેત્રે 40.3 મિલિયન નોકરીઓ સર્જાઈ હતી અને રોજગાર દરમાં દેશને બીજા ક્રમે પહોંચાડ્યો હતો.

8.ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર.

ભારત આધુનિક ઝડપી પરિવર્તન વ્યવસ્થા વિકસાવવા ના માર્ગ પર ચાલી રહ્યું છે.કોલકાતા,મુંબઈ,દિલ્હી,બેંગલોર,ચેન્નઈ અને કોચિ જેવા શહેરોમાં,મેટ્રો ટ્રેનોની પદ્ધતિ નજીકથી સંબંધિત છે. જ્યારે મહિન્દ્રા જેવી કંપનીઓ ઇલેક્ટ્રોનિક વાહનોના ભવિષ્યમાં એન્જિનિયરિંગના ભવિષ્યમાં ઇ ગતિશીલતા સાથે કામ કરી રહયુ છે.

9.શિક્ષણ.

ભારત પાસે ઇન્ડિયન ઇન્સ્ટિટયૂટ ઑફ ટેક્નોલૉજી જેવી વૈશ્વિક માન્યતા પ્રાપ્ત સંસ્થાઓ સાથેની અદ્યતન શિક્ષણ પ્રણાલી છે. જે ઇજનેરો,ડોકટરો અને વૈજ્ઞાનિકોનું બીજું સૌથી મોટું ઉત્પાદક કયું છે. આ ઉપરાંત,ટેકનોલોજીની પ્રગતિ સાથે,ભારત સરકારી. લર્નિંગ અને સ્માર્ટ ક્લાસના વિકાસને પ્રોત્સાહન પણ આપે છે.

10.કૃષિ.સી.મેકકેન્સીના અહેવાલ મુજબ,ભારતનો કૃષિ ઉત્પાદન 29.28 લાખ કરોડ સુધી પહોંચી શકે છે અને આગામી એક દાયકામાં ખાદ્ય નિકાસ 7 લાખ કરોડ સુધી પહોંચી શકે છે. ટેકનોલોજીની ઝડપી પ્રગતિ અને વધતા ટ્રેક્ટર ઉદ્યોગ સાથે,ભારત ટૂંક સમયમાં જ ફૂડ ઍનર્જી હાઉસ બનશે.

11.ઉર્જા.

ભારત ઊર્જા કટોકટીનો સામનો કરવા માટે ભવિષ્યમાં હાઈડ્રો પાવર સ્ટેશનો બનાવવા તરફ કામ કરી રહ્યું છે. મધ્ય પૂર્વમાં ઘણા તેલ ક્ષેત્રો અને વૉર્ટમેનના રશિયામાં વર્તમાન દંડ સાથે,તેનો ધ્યેય સમગ્ર વિશ્વમાં તેલ ક્ષેત્ર હસ્તગત કરવાનો છે. આ ઉપરાંત,ભારત ઉષ્ણકટિબંધીય ઝોનમાં આવે છે અને ઝડપથી વિકાસશીલ તકનીક,નવીનીકરણીય સૌર ઉર્જાને બનાવવા માટે ભારત તેની ભૌગોલિક સ્થિતિને રિડિમ કરી શકે છે.

12.સાંસ્કૃતિક વિવિધતા.

ભારત એક સાથે વિવિધ સંસ્કૃતિઓ અને ધાર્મિક સિદ્ધાંતોને એકીકૃત કરવા એક સંયુક્ત છે. દેશનો ઇતિહાસ ભારતમાં બહુ જાતિવાદ પ્રત્યે લાંબા સમય સુધી સહનશીલતાને સમર્થન આપે છે. ભારતમાં કળા અને સંસ્કૃતિને પ્રોત્સાહન આપવા માટે બૉલીવુડ વિશ્વનું બીજુ સૌથી મોટું ફિલ્મ ઉદ્યોગ છે,અને તેના વ્યાપક પ્રસારિત વિવિધતાને લીધે, હોલીવુડ ભારતીય ફિલ્મ ઉદ્યોગને નિયંત્રિત કરવામાં સક્ષમ નથી.

Advertisement