આ 4 લોકો ને કોઈ દિવસ ન સોંપો પૈસા, નહીંતો થઈ જશે સર્વનાશ..

મહાત્મા વિદુરાને ધર્મરાજનો અવતાર માનવામાં આવે છે અને આ જ કારણ હતું કે કૌરવો તેમની સાથે હોવા છતાં તેઓ તેમની ઈર્ષા, દ્વેષ અને કપટને ક્યારેય સ્પર્શ કરી શક્યા નહીં અને તેમણે પોતાની નીતિઓ દ્વારા મહાભારતના યુદ્ધને રોકવાનો પણ પ્રયાસ પણ કર્યો હતો અને તેની નીતિઓ જીવન જીવવાની રીત અને ચાણક્યની નીતિઓની જેમ જીવનના ક્ષારને સમજાવી શકે છે અને એક શ્લોકમાં વિદુરજીએ પણ આવા 4 લોકોનો ઉલ્લેખ કર્યો છે અને જેમને પૈસા આપીને સાક્ષાત્કાર સોંપવામાં આવે છે તો ચાલો જાણીએ કે આ 4 કોણ છે અને વિદુરજીએ તેમના વિશે શું કહ્યું છે.

Advertisement

1. આળસુના હાથમાં પૈસા આપશો નહીં.યેડથૉ: સ્ત્રીષુ સમાયૃકત: પ્રમત્તપતિશેષુ ચ।
યે ચાનાયૅ સમાસક્તા: સર્વે તે સંશયં ગતા:મહાત્મા વિદૂરે જણાવ્યું છે કે આળસુ વ્યક્તિના હાથમાં પૈસા સોંપવાથી સાક્ષાત્કાર થાય છે કારણ કે આળસુ માણસ કંઈપણ કરવાનું રોકે છે અને ઘણી વાર કોઈ કોશિશ કરે છે કે તેમનું કામ કોઈ બીજું કરી આવે છે અને આવી સ્થિતિમાં જો કોઈ અન્ય તે કામ કરે છે તો સંભાવના છે કે તે ખર્ચ કરતાં વધુ પૈસા ખર્ચ કરશે અને આવી સ્થિતિમાં પૈસાની ખોટ જાય છે.

2. અધમ આપવાનું ભૂલશો નહીં.તમારા પૈસા ક્યારેય ખરાબ નામના વ્યક્તિના હાથમાં ન આપશો અને મહાત્મા વિદુર કહે છે કે કોઈ પણ વ્યક્તિએ ક્યારેય તેમના પૈસા સોંપવા જોઈએ નહીં અને તેના ઉદ્દેશ્યો અંગે તમને થોડી શંકા હોય છે અને આવી વ્યક્તિ તમારા પૈસાનો દુરઉપયોગ કરી શકે છે અને તમને મુશ્કેલીમાં પણ મૂકી શકે છે જેથી તમે જેના પર વિશ્વાસ રાખો છો તેને પૈસા આપો તો સારું રહેશે.

3. દુર્જનને પૈસા આપશો નહીં.પૈસા કોઈ દિવસ પણ દુષ્ટ વૃત્તિના લોકોને ક્યારેય આપશો નહીં અને અન્યથા તેઓ તમારા પૈસાનો નાશ કરશે અને તે જ સમયે જ્યારે તમે તમારા પોતાના પૈસા પાછા માંગશો ત્યારે તે તમને પાછું મળશે નહીં અને તેથી જ મહાત્મા વિદુર દુર્જનને પૈસા આપવાનું ના કહે છે.

4. કેમ મહિલાઓને’વિદુર’એ પૈસા આપવાનું ના કહ્યું.

મહાત્મા વિદુર કહે છે કે સ્ત્રીઓનું મન ચંચળ હોય છે અને આવી સ્થિતિમાં ઘણી વખત તે વિચારવામાં અસમર્થ રહે છે અને પૈસા ક્યાં ખર્ચવા અને ક્યાં નહીં તેવું વિચારતા હોય છે અને આવી સ્થિતિમાં તેમના હાથ પર નકામા ખર્ચની સંભાવના રહે છે એટલે આનો અર્થ એ નથી કે તમારે તમારા ઘરની મહિલાઓને સંપત્તિથી વંચિત રાખવી જોઈએ અને પૈસા આપતી વખતે તેમને યોગ્ય વસ્તુમાં તેમનો ઉપયોગ કરવા માટે મનાવવાનો પ્રયાસ કરવો વધુ સારું છે.

Advertisement