આ છે ભારત નું નામ રોશન કરનાર 15 દબંગ લેડી પોલીસ ઓફિસર – જાણો તેમના વિશે વિગતે

આપણાં ભારત દેશમાં કેટલાક એવા આઈ.એ.એસ. અને આઈ.પી.એસ. અધિકારીઓ પણ રહ્યા છે, જેઓએ પોતાનું સમગ્ર જીવન દેશની સેવામાં સમર્પિત કર્યું છે.ખાસ કરીને મહિલાઓનો ફાળો આ કાર્યમાં વધારે પ્રમાણમાં છે.મહિલા આઈપીએસ અધિકારીઓને આખા દેશમાં મહિલા શક્તિનું પ્રતીક માનવામાં આવે છે.તથા હવે તો તેઓ આપણા દેશના અર્ધલશ્કરી અને બીએસએફ બોર્ડર ફોર્સિસમાં પણ પોતાની ફરજ બજાવી શકે છે.આજે અમે તમને ભારતની એવી મહિલા આઈપીએસ અધિકારીઓ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જે આપણા ભારત દેશ માટે પ્રેરણા આપી રહી છે.

Advertisement

(૧)કિરણ બેદી.

કિરણ બેદી તે દેશની પ્રથમ મહિલા આઈપીએસ અધિકારી રહી છે. કિરણ બેદીનો જન્મ 9 જૂન 1949 ના રોજ પંજાબના અમૃતસરમાં થયો હતો,અને તેમનું પ્રારંભિક શિક્ષણ સેક્રેડ હાર્ટ કોન્વેન્ટ સ્કૂલ, અમૃતસરમાં થયું હતું. કિરણ બેદી અંગ્રેજીમાં બી.એ. સાથેના થતા તેઓ પોલિટિકલ સાયન્સ માં એમ.એ. છે. આઈઆઈટી દિલ્હીથી તેઓ ડોકટરેટ ની પદવી પણ મેળવી છે, કિરણ બેદી હંમેશાં તેના કામને કારણે ચર્ચામાં રહી છે. તેમણે દારૂ નિયંત્રણ, ટ્રાફિક મેનેજમેન્ટ અને વીઆઇપી સુરક્ષા જેવા કામો કર્યા છે, તેઓ ક્રેન બેદી તરીકે પણ ઓળખાય છે. દિલ્હી ટ્રાફિકમાં જમાવટ દરમિયાન તેમણે વડા પ્રધાન ઇંદિરા ગાંધીની કારને ક્રેનમાંથી ઉપાડી હતી, તેથી જ કિરણ બેદી પણ લોકોમાં ક્રેન બેદી તરીકે ઓળખાય છે. તેના જીવન પર આધારિત ઘણા પુસ્તકો બજારમાં ઉપલબ્ધ છે. તેમણે જાતેજ ‘ઇટ્સ એલ્વિસ પોસિબલ’ અને ‘લીડર એન્ડ ગવર્નન્સ’ નામનું પુસ્તક લખ્યું છે.

(૨) કંચન ચૌધરી ભટ્ટાચાર્ય.

કંચન ચૌધરી ભટ્ટાચાર્ય ઉત્તરાખંડ પોલીસના ભૂતપૂર્વ ડાયરેક્ટર જનરલ છે.તેમણે રાજકારણમાં પણ રસ લીધો હતો.આમ આદમી પાર્ટીના ઉમેદવાર તરીકે હરિદ્વારની ચૂંટણીમાં પણ ભાગ લીધો હતો.તે રાજ્યના પોલીસ મહાનિદેશક બનનારી પ્રથમ મહિલા હતી. 31 ઓક્ટોમબર 2007 ના રોજ સેનાએ થી નિવૃત્ત થઈ હતી. કિરણ બેદી પછી તે દેશની બીજી મહિલા આઈપીએસ ઓફિસર હતી.તેઓએ 33 સુધી પોતાની ફરજ બજાવી હતી. કંચન ચૌધરી ભટ્ટાચાર્ય રાજ્યની ડીજીપી બનનારી પહેલી મહિલા છે અને તેઓ ઉત્તરાખંડ રાજ્યના ડીજીપી તરીકે રહ્યા હત.કંચન ચૌધરી ભટ્ટાચાર્ય 1973 માં આઈપીએસમાં જોડાનારા બીજા અધિકારી અને ઉત્તર પ્રદેશ ની પ્રથમ મહિલા આઈપીએસ અધિકારી હતી.

(૩) આર. શ્રીલેખા.

શ્રીલેખા કેરળની પ્રથમ મહિલા આઈપીએસ અધિકારી છે.તેઓ 30 વર્ષ પછી, 2017 માં રાજ્યની પ્રથમ ડીજીપી બન્યા. શ્રીલેખા ‘રેડ શ્રીલેખા’ નામથી ખૂબ પ્રખ્યાત થાય હતા.તએઓ જ્યારે સીબીઆઈની ટીમમાં હતા ત્યારે તેમણે ઘણા પ્રભાવશાળી લોકો પર નીડર રીતે દરોડા પાડ્યા હતા.આ ઉપરાંત તે ટ્રાન્સપોર્ટ કમિશનર પણ હતી. તેમના કાર્યકાળ દરમિયાન, તેમણે માર્ગ અકસ્માતો પર ગંભીરતાથી કામ કર્યું હતું અને સલામતી માટે કડક નિયમો બનાવ્યા હતા.આટલું જ નહીં શ્રીલેખાએ ગુનાની તપાસ પર ત્રણ પુસ્તકો પણ લખ્યા છે.

(૪) રૂપા મૌદગીલ.

આઈપીએસ અધિકારી રૂપા મૌદગિલ પણ સુપરકોપની યાદીમાં એક મોટું નામ છે.જ્યારે રૂપા કર્ણાટકની જેલમાં ડેપ્યુટી ઇન્સ્પેક્ટર તરીકે તૈનાત હતા ત્યારે તેમણે જેલમાં ભ્રષ્ટાચારનો પર્દાફાશ કર્યો હતો. તે જ સમયે, તેમણે એઆઈએડીએમકે પાર્ટીના સેક્રેટરી વી.કે. સાસિકલાને આપવામાં આવતી વિશેષ સુવિધાઓ પર પણ પ્રકાશ પાડ્યો હતો.આનો ખુલાસો કર્યા પછી, તે દેશભરમાં તેની નિર્ભયતા માટે પ્રખ્યાત થઈ.એટલું જ નહીં, વર્ષ 2004 માં, મધ્યપ્રદેશના ભૂતપૂર્વ મુખ્ય પ્રધાન ઉમા ભારતીની ધરપકડ કરવાથી, તેમણે કર્ણાટકના ભૂતપૂર્વ મુખ્ય પ્રધાન યેદીયુરપ્પા અને ઘણા વરિષ્ઠ અધિકારીઓના એસ્કોર્ટ વાહનોનો ઉપયોગ પણ અટકાવ્યો હતો.

(૫) સંજુકતા પરાશર.

આસમ ના આઈપીએસ અધિકારી સંજુક્તા પરાશર ‘આસામની આયર્ન લેડી’ તરીકે પ્રખ્યાત છે. આતંકવાદ વિરોધી આંદોલન પાછળ પાંચ ડઝનથી વધુ આતંકવાદીઓનું નેતૃત્વ કરનાર સંજુક્તાને માત્ર 15 મહિનામાં જ જેલની સખ્તાઇમાં લઈ લેવામાં આવ્યા હતાં.તેણે અનેક નક્સલ વિસ્તારોમાં ગુપ્ત કાર્યવાહી હાથ ધરી હતી,ગેરકાયદેસર હથિયારો કબજે કર્યા હતા અને તેમની દાણચોરી પર કડક કાર્યવાહી કરી હતી.આ સિવાય તેઓએ લિંગરેશિયોના આધારે મહિલા પોલીસ અધિકારીઓ અને પુરુષ પોલીસ અધિકારીઓ વચ્ચેના મૂંઝવણને પણ તોડી નાંખી હતી. કાયદાના અધિકારી તરીકે તેની બધી સિધ્ધિઓ હોવા છતાં પરાશરે એક નરમ બાજુ પણ બતાવી છે જેણે દેશભરમાં ઘણા લોકોનું દિલ જીતી લીધું છે.

(૬)મીરા બોરવંકર.

1981 ની બેચના આઇપીએસ અધિકારી મીરા બોરવંકર, મુંબઈના નાયબ પોલીસ કમિશનર સહિત રાજ્ય સીઆઈડી ક્રાઈમ બ્રાંચમાં પણ ફરજ બજાવતા હતા. મીરા 2001 માં મુંબઇ ક્રાઈમ બ્રાંચની પ્રથમ મહિલા વડા બની હતી. તે હંમેશા તેમની સેવા દરમિયાન કડક અધિકારી તરીકે જાણીતી છે. મીરાએ સ્ટેટ ક્રાઈમ ડિપાર્ટમેન્ટમાં રહીને ખૂબ જ પ્રખ્યાત જલગાંવ સેક્સ કૌભાંડની તપાસ કરી હતી, જેમાં ઘણા મોટા નેતાઓનું નામ લેવામાં આવ્યું હતું.તેણે મુંબઈ સીબીઆઈના આર્થિક ગુના વિંગ અને મીરાની દિલ્હી સીબીઆઈના એન્ટી કરપ્શનમાં કામ કર્યું હતું. બ્યુરોના ડીઆઈજી તરીકે પણ ફરજ બજાવી છે. તેમના ઉત્કૃષ્ટ યોગદાન અને કાર્ય બદલ, તેમને ઘણા મોટા એવોર્ડ આપવામાં આવ્યા અને 1997 માં રાષ્ટ્રપતિ પદકથી નવાજવામાં આવ્યા.

(૭) ડૉ. બી. સાંજ.

ડૉ. બી. સંધ્યાએ કેરળ પોલીસમાં એડિશનલ ડિરેક્ટર જનરલ તરીકે ફરજ બજાવી હતી. સંધ્યાનું નામ ત્યારે પ્રખ્યાત થયું જ્યારે તેને 2006 માં તપાસ માટે શારીરિક શોષણ સાથે જોડાયેલો કેસ મળ્યો. હકીકતમાં, આ કેસ કેરળના મંત્રી પી.જે. જોસેફ સાથે સંબંધિત હતો .2009 માં સંધ્યાએ જન મૈત્રી સુરક્ષા પ્રોજેક્ટ અમલમાં મૂક્યો હતો. કેરળમાં આ એક કમ્યુનિટિ પોલિસીંગ પ્રોજેક્ટ હતો, જે ખૂબ સફળ રહ્યો. સંધ્યાને યુ.એસ. સ્થિત આંતરરાષ્ટ્રીય મંડળની મહિલા પોલીસ દ્વારા આંતરરાષ્ટ્રીય શિષ્યવૃત્તિ એનાયત કરાઈ હતી. આ ઉપરાંત તેમને કેરળ પોલીસ સહિત રાષ્ટ્રપતિ એવોર્ડથી પણ સન્માનિત કરવામાં આવ્યા છે.

(૮) શ્રેસ્થા ઠાકુર.

આઈપીએસ અધિકારી શ્રેસ્થા ઠાકુર કહે છે કે તે તેના સારા કાર્યોના પરિણામ રૂપે તેમના ટ્રાન્સફરને ધ્યાનમાં લે છે. વર્ષ 2017 માં, તેનો એક વીડિયો ખૂબ વાયરલ થયો હતો, તે દરમિયાન તે બુલંદશહેરની ડીએસપી હતી અને ભાજપના કેટલાક કાર્યકરો હેલ્મેટ, કાગળો અને નંબર પ્લેટો વિના મોટરસાયકલ ચલાવતા હતા, તેથી તે બધા આતંકવાદી કાર્યકરોના ડર વિના શ્રેષ્ટા તેઓ વિરુદ્ધ કાર્યવાહી કરી હતી.

(૯) છાયા શર્મા.

દેશમાં 16 ડિસેમ્બર જેવા અંધકારમય દિવસનો સામનો કરવો પડ્યો ત્યારે આઈપીએસ બેચ 1999 ના છાયા શર્મા દિલ્હી પોલીસના ડીસીપી હતા.છાયા દિલ્હી યુનિવર્સિટીમાંથી ઇકોનોમિક્સમાં ગ્રેજ્યુએટ છે.જ્યારે નિર્ભયા બળાત્કારનો કેસ પ્રકાશમાં આવ્યો ત્યારે છાયાએ તેની ટીમ સાથે મળીને ખૂબ જ ઓછા સમય માટે આ કેસમાં આરોપીને પકડ્યો હતો.તેમણે સંપૂર્ણ દિશા નિર્દેશિત કેસમાં ખૂબ જ ઝડપથી પુરાવા સબમિટ કરીને આ કેસને હલ કર્યો.નિર્ભયા કેસ ઉપરાંત છાયા શર્માએ બેબી ફાલક રેપ કેસ,નામધારીની ધરપકડથી દિપક ભારદ્વાજની હત્યાના કેસમાં તપાસ કરી છે.

(૧૦) અર્ચના રામસુન્દ્રમ.

1980 બેચના આઈપીએસ અધિકારી અર્ચના રામસુન્દ્રમ રાજસ્થાનથી અર્થશાસ્ત્રમાં અનુસ્નાતક થયા છે.તેમણે આ સ્થળે તેમની નિમણૂક પહેલાં લેક્ચરર તરીકે પણ કામ કર્યું હતું. ત્યારબાદ, તેમણે એસપી રહીને ઘણા ગેરકાયદેસર ઉદ્યોગપતિઓ, તસ્કરો અને બ્લેક માર્કેટિંગ કાર્યકર્તાઓ સામે કડક કાર્યવાહી કરી.અર્ચના ચેન્નાઇના વિજિલન્સ અને એન્ટી કરપ્શન ડિપાર્ટમેન્ટમાં એસપી તરીકે કામ કરતો હતા.જે પછી તેને 1999 માં દિલ્હીમાં સીબીઆઈ ડીઆઈજી તરીકે નિયુક્ત કરવામાં આવ્યા હતા.તેમની સેવા બદલ તેમને રાષ્ટ્રપતિના પોલીસ મેડલથી નવાજવામાં આવ્યા છે.આ સિવાય અર્ચનાને શાશાસ્ત્ર સીમા બાલનો ડીજી બનાવવામાં આવ્યો હતો અને આ સાથે તે એસએસબીની પહેલી મહિલા ચીફ બની હતી.

(૧૧) સોનિયા નારંગ.

સોનિયા નારંગ 2002 બેચના આઈપીએસ અધિકારી છે.તેમણે 1999 માં પંજાબ યુનિવર્સિટીમાંથી સ્નાતક થયા. સોનિયા સમાજશાસ્ત્રમાં સુવર્ણચંદ્રક વિજેતા રહી ચૂકી છે. તેને ગુના તપાસ વિભાગ (સીઆઈડી) માં ડેપ્યુટી ઈન્સ્પેક્ટર જનરલ (ડેપ્યુટી ઈન્સ્પેક્ટર જનરલ ઓફ પોલીસ) (ડીઆઈજી) નું પદ મળ્યું હતું.તેને ઘણીવાર જવાબદાર અધિકારી તરીકે ઓળખવામાં આવે છે, એક વાક્ય પાર કરવા પર રાજકારણીને થપ્પડ મારી હતી અને તે લોકાયુક્ત હતા.ભારતમાં ભ્રષ્ટાચારનું કૌભાંડ ઉભું કર્યું. પરિણામ એ આવ્યું કે પૂર્વ લોકાયુક્ત જજ ભાસ્કર રાવે રાજીનામું આપવું પડ્યું. જ્યારે તેણીએ ચોંકાવનારા પૂર્વ યુનિવર્સિટીના પ્રશ્નપત્ર કૌભાંડમાં ગુનાઓ શોધી કાઢ્યા ત્યારે તે હેડલાઇન્સમાં હતી.

(૧૨) વિમલા મહેરા.

વિમલા મહેરા દેશની પ્રથમ મહિલા વિશેષ કમિશનર છે તે એકમાત્ર મહિલા છે જેણે દિલ્હી પોલીસના ઇતિહાસમાં પહેલીવાર પોલીસ કમિશનર માં વિશેષ કમિશનરનું મહત્વનું પદ સંભાળ્યું હતું.તે કિરણ બેદી તરીકે જાણીતી છે,જે દિલ્હીની તિહાડ જેલની બીજી મહિલા ડિરેક્ટર જનરલ છે.મહિલા કેદીઓને વિદેશી ભાષાનો અભ્યાસક્રમો રજૂ કરીને તેણે જેલમાં મોટો ફેરફાર કર્યો.વિમલા મેહરાએ મહિલા ગુના શાખાના વડા તરીકે 1901 માં મહિલા હેલ્પલાઈન શરૂ કરી હતી. એક મહિલા પોલીસ અધિકારી તરીકે, તે મહિલાઓને લગતી તમામ બાબતોમાં તપાસ અધિકારી બનાવવામાં આવી હતી, જે તે એક ઉપલબ્ધિ હતી. તેમણે મહિલાઓ માટે આત્મરક્ષણ પ્રશિક્ષણ કાર્યક્રમ શરૂ કર્યો.

(૧૩) સ્મિતા સબરવાલ.

સ્મિતા સબરવાલ દેશની સૌથી યુવા મહિલા આઈએએસ અધિકારીઓમાંની એક છે.સ્મિતા સબરવાલ 2001 ની બેચના ભારતીય વહીવટી અધિકારી છે.તેઓ લોગોમાં “પીપલ્સ ઓફિસર” તરીકે પણ જાણીતા છે.તે પ્રથમ મહિલા આઈએએસ અધિકારી છે કે જેની નિમણૂક મુખ્યમંત્રી કાર્યાલયમાં કરવામાં આવે છે સ્મિતા સબરવાલ તેલંગાણા રાજ્યમાં કરવામાં આવેલા ઘણા સુધારાઓ માટે જાણીતી છે.તેમની વહીવટી કુશળતાએ તેલંગાણાના લોકોને વિવિધ રીતે મદદ કરી છે.તેમને પીપલ્સ ઓફિસર એટલે કે જાહેર કહેવાતા કારણો એ છે કે તેમણે લોકો પર કેન્દ્રિત અનેક યોજનાઓ સફળતાપૂર્વક ચલાવી.

(૧૪) મેરીઆન જોસેફ.

25 વર્ષીય મારિન જોસેફ કેરળ કેડરના આઈપીએસ અધિકારી છે.જ્યારે તે છઠ્ઠા ધોરણમાં હતી ત્યારે તેણે સિવિલ સર્વિસમાં જોડાવાનો વિચાર કર્યો.થોડા સમય પછી, તેણે નિયમિત અભ્યાસ અને નોંધો તૈયાર કરીને તૈયારી શરૂ કરી,જેના કારણે તે પ્રથમ સ્થાને પરીક્ષા ક્લિયર કરીને આઈપીએસ અધિકારી બની.તેને એસપી તરીકે બedતી મળી હતી અને કેરળ ઓર્મ્ડ પોલીસ બટાલિયન 2 ના કમાન્ડમાં પોસ્ટ કરાઈ હતી.તે આ પોસ્ટ પર પ્રથમ મહિલા છે.

(૧૫) બી. ચંદ્રકલા.

બી ચંદ્રકલા એક પ્રામાણિક આઈએએસ અધિકારી છે.તેણે બતાવ્યું કે જો કોઈ વ્યક્તિમાં કંઇક કરવાની હિંમત હોય તો તે પોતાની શક્તિથી કંઈ પણ કરી શકે છે.મળતી માહિતી મુજબ તેમણે વહીવટની સુંદર બાબતો સમજી અને સરકારી તંત્રમાં રહેલી ભૂલોને દૂર કરવાનો પ્રયાસ કર્યો અને તે સફળ રહ્યા.આજે, બી.ચંદ્રકલા તેમની રચનાઓ દ્વારા તેમની સ્વચ્છ અને આદરણીય છબીને કારણે તમામ રાજકીય પક્ષો અને લોકોમાં લોકપ્રિય છે.તેમના મતે વહીવટ અને અધિકારી વર્ગ પોતાનું કામ પ્રામાણિકતાથી કરે ત્યારે જ વિકાસ થયો શક્ય છે.આ તે મહિલા અધિકારીઓ છે જેમણે તેમના જીવનમાં ખુબજ હિંમત દર્શાવી અને આ દેશના યુવાનોને પ્રેરણા આપી.આપણે પણ તેમના જીવનમાંથી પ્રેરણા લેવી જોઈએ.

Advertisement