આ 10 ઘરેલું ઉપાય હટાવશે કપડાના જિદ્દી દાગ, આવી રીતે કરો ઉપયોગ

કામ કરતી વખતે ઘણીવાર આપણા કપડાં પર દાગ લાગી જતા હોય છે. ઘણીવાર તો દાગ એટલા જિદ્દી હોય છે કે મોંઘા ડિટરજન્ટ દ્વારા પણ સાફ નથી થતા.એવા માં મજબૂરી માં પોતાના ફેવરિટ કપડાં ને છોડવા પડતા હોય છે. પણ તમે હવે આ વાત થી ગભરાશો નહિ. કારણ કે અમે તમને આવા કેટલાક ઘરેલું ઉપચાર જણાવીશું જેનાથી જિદ્દી દાગ પણ જલ્દી થી નીકળી જશે.તો કયાં એ ઉપાયો છે તે જાણીશું.

Advertisement

કપડાં માંથી દાગ કાઢવા માટે કાપડ નું મટીરીયલ જોવું જોઈએ કેમ કે બધા કપડાં નું પેટર્ન અને ટેક્સચર અલગ હોય છે. આવા માં જો કપડાં પર જો સહી નો દાગ લાગે તો એને કાઢવા માટે મીથિલેટેડ સ્પિરિટ્સ અથવા વાળ સ્પ્રેનો ઉપયોગ તેને દૂર કરવા માટે કરો.આ દાગ ને ઓછો કરી દે છે મોટાભાગે ખોરાક ખાતી વખતે કપડાં પર સબ્જી અથવા ટામેટાં ના દાગ લાગી જતા હોય છે. તેનાથી છુટકારો મેળવવા માટે સરકો વાપરો. કપડાં ના દાગ વાળા ભાગે સરકોમાં લગભગ 30 મિનિટ સુધી ભીગાવી ને રાખો.તે પછી દાગ ને રગડી ને ધોઈ નાખો. આનાથી દાગ નીકળી જશે.તેલ અને ચીકાસ ના દાગ ને કાઢવા માટે વાસણ ધોવાના ડિટરજન્ટ માં કેટલીક ડ્રોપ મૂકો અને તેને ઘસવું અને પછી ગરમ પાણીથી ધોવા. આ પ્રક્રિયાને બે વાર કરો.આનાથી દાગ નીકળી જશે.

જો કપડાંમાં માટી ના દાગ લાગી જાય અને તે સુકાઈ ગયા હોય તો કપડાં ધોવાના ડિટરજન્ટ માં થોડું પાણી નાખી તેનો પેસ્ટ બનાવી.હવે તેને અસરગ્રસ્ત વિસ્તારમાં પાંચ મિનિટ માટે રાખો. તે પછી બ્રશ થી સાફ કરો.આનાથી દાગ નીકળી જશે. કપડાં પરથી કોફી ના દાગ કાળવા માટે એન્ઝાઇમેટિક ડીટર્જન્ટ ની આવશ્યકતા હોય છે.આ તે પાઉડર છે જે ઘણા સંયોજનોથી બનેલા છે.

ડાઘમાંથી છુટકારો મેળવવા માટે, 5.10 મિનિટ માટે આ ડિટરજન્ટમાં કપડાને નિમજ્જન કરો, ત્યારબાદ તેને ગરમ પાણીમાં મૂકો. પાંચ મિનિટ સુધી પલાડી ને પછી તેને સામાન્ય પાણીથી ધોવા.આનાથી દાગ નીકળી જશે.જો કપડા પર રેડ વાઇન અથવા સીરપ પડે તો તમે આને મીઠા થી કાળો આના માટે મીઠા ને રગડો. આ દાગ નું શોષણ કરી લેશે પછી આને ડીટર્જન્ટ થી ધોઈ નાખો આ કામ લગભગ બે વાર કરો, આના થી દાગ નીકળી જશે.

લોહી ના દાગ જો કપડાં પર લાગી જાય તો આનાથી છુટકારો મેળવવો ખૂબ જ મુશ્કેલ છે.કારણ કે ત્યાં એક પ્રકારનું કાર્બનિક પ્રોટીન છે. આવા કિસ્સામાં, કાપડને સૌ પ્રથમ મીઠા અને ઠંડા પાણીના સોલ્યુશનમાં ભરો.પછી દાગ વાળી જગ્યા પર એન્ઝાઇમ સ્ટેન રીમુવરને વાપરો.આનાથી દાગ નીકળી જશે. મોટા દાગ ને કાઢવા માટે હાઇડ્રોજન પેરોક્સાઇડનો ઉપયોગ કરો.

આમાં આવેલું કેમિકલ મોટા દાગો ને પણ સરળતાથી કાઢે છે.જો શાકભાજીના દાગ લાગી ગયા હોય તો તે જગ્યા પર લીંબુ થી ઘસવું. એનાથી દાગ ઓછા થઈ જશે તે પછી નોર્મલ પાણી થી ધોઈ નાખો.પરાકાષ્ઠાને લીધે પણ ઘણીવાર કપડાં પર દાગ લાગી જતા હોય છે. આને ધોવા માટે ગરમ પાણી માં થોડો સફેદ સરકોને મિકસ કરો.પછી તેમાં કપડાં ભિગવી નાખો.આનાથી દાગ નીકળી જશે.

Advertisement