આ કારણોના લીધે પૂજા અને વ્રત માં ડુંગળી અને લસણ નો ઉપયોગ નથી થતો

ભગવાન માટે બનાવેલા ભોગમાં ડુંગળી અને લસણનો ઉપયોગ કેમ નથી થતો અને ડુંગળી અને લસણ તે ગુણધર્મોની ખાણ છે પણ તે પછી પણ ડુંગળી લસણનો ઉપયોગ ઉપવાસ માટે બનાવવામાં આવતા કોઈપણ પ્રકારના ખોરાકમાં થતો નથી અને તેની પાછળ એક દંતકથા છે જે સમુદ્ર મંથન સાથે સંબંધિત છે. તો ચાલો તેના વિશે વિગતવાર જાણીએ.

Advertisement

1. જ્યારે સમુદ્રના મંથનમાંથી અમૃત બહાર આવ્યુ.

આ વાત સમુદ્ર મંથનના સમયની છે અને જ્યારે અમૃત સમુદ્રના મંથનમાંથી બહાર આવ્યુ ત્યારે દેવતાઓ અને રાક્ષસોએ અમૃતને પીવા માટે ઝૂંટવવાનું ચાલુ કર્યું હતું અને ત્યારબાદ ભગવાન વિષ્ણુએ મોહિનીના રૂપમાં દેવોમાં અમૃતપણા કરવાના હેતુથી રાક્ષસોને મૂંઝવતા અમૃતનું વિતરણ કરવાનું ચાલુ કર્યું હતું.

2. ત્યારે રાહુએ આ યુક્તિ કરી.

જ્યારે રાહુ નામના રાક્ષસને મોહિની પર શંકા ગઈ ત્યારે તે ગુપ્ત વેશમાં દેવતાઓની હરોળમાં બેઠો અને ભગવાન વિષ્ણુ અમૃત વિતરણ કરતી વખતે રાક્ષસને મોહિની તરીકે ઓળખી શક્યા નહીં અને તેમને પણ અમૃતપાન પીવડાવી દીધું.

3. સૂર્ય અને ચંદ્રદેવે ઓળખી લીધા.

પણ સૂર્ય અને ચંદ્રદેવે તરત જ રાક્ષસને ઓળખી લીધો અને મોહિની તરીકે અમૃત વહેંચનારા ભગવાન વિષ્ણુને આ રાક્ષસની યુક્તિ વિશે કહ્યું અને ભગવાન વિષ્ણુએ તે રાક્ષસનું માથું સુદર્શન ચક્રથી વાઢી નાખ્યું અને પછી માથું કાપતાંની સાથે જ અમૃતનાં થોડા ટીપાં નીચે રાક્ષસના મોંમાંથી લોહી પડ્યુ અને જ્યાંથી ડુંગળી અને લસણ ની ઉત્પત્તિ થઈ.

4. રાક્ષસી ગુણોથી યુક્ત ડુંગળી અને લસણ.

અમૃત સાથે જન્મેલા ડુંગળી અને લસણ રોગનિવારક અને જીવન આપનાર છે પણ સહેતાની લોહીમાં ભળી જવાને કારણે તે સહેતાની ગુણોનો સમાવેશ થયો છે અને તેઓ ઉત્તેજના ક્રોધ. હિંસા અશાંતિ અને પાપમાં પણ વધારો કરે છે અને તેથી ડુંગળી અને લસણનો ઉપયોગ ઉપવાસમાં અથવા ભગવાનની પુંજા કરવામાં થતો નથી.

5. ડુંગળી અને લસણ એ સાત્વિક ખોરાક નથી.

ડુંગળી અને લસણને રાક્ષસી ખોરાક માનવામાં આવે છે અને રોગનિવારક અને જીવન આપનારું હોવા છતાં પણ તે પાપને વધારે છે અને બુદ્ધિને દૂષિત કરે છે અને અશાંતિ તરફ લઈ જાય છે તેથી ડુંગળી અને લસણને અપવિત્ર માનવામાં આવે છે એટલા માટે ધાર્મિક કાર્યો માં તેનો ઉપયોગ કરવામાં આવતો નથી.

Advertisement