આ સાત ગુણો તમને દરેક મુશ્કેલીઓ થી બચાવી શકે છે,જાણો એના વિશે વિગતે..

1. માણસનો સ્વભાવ. માણસ તેના સ્વભાવ પ્રમાણે અનેક પરિસ્થિતિમાં કામ કરે છે.

Advertisement

અને આ કટોકટીના સમયમાં તે પરેશાન હોય છે પણ જો ભયની પરિસ્થિતિ હોય તો તે ડરશે જ અને જો સંજોગો તેને અનુકૂળતા પ્રમાણે આવે તો દેખીતી રીતે તે સંતુષ્ટ થઈ જાય છે.

2. ખુશ રહેવું.

દરેક વ્યક્તિ ખુશ રહેવા માંગે છે અને તે વ્યક્તિ પોતાનું જીવન શાંતિથી જીવવા માંગતો હોય છે અને દુઃખી મુશ્કેલીઓ અને કોઈપણ આવી પરિસ્થિતિઓ તેની આગળ આવે તેવું ઇચ્છતું નથી પણ આપણી ઇચ્છાથી કે ન જોઈતા કંઈ થતું નથી અને ખુશીની ઉજવણી એ સારી બાબત છે પણ શોખ વ્યથા અને મુશ્કેલીઓ આપણને નબળી બનાવી દે છે.

3. પૌરાણિક ગ્રંથો.

જો કે આપણે આવી સ્થિતિમાં આપણા શાસ્ત્રો અને પૌરાણિક કથાઓ આપણને મજબુત બનાવવા માટે મદદ કરે છે અને આપણે તેમાં લખેલા આદર્શોને અવગણવું જોઈએ નહીં પણ ગોસ્વામી તુલસીદાસજી દ્વારા લખાયેલ ગ્રંથમાં તમે તમારી દરેક સમસ્યાનું સમાધાન શોધી શકો છો.

4. સાત ગુણધર્મો.

અને આમાં આવા સાત ગુણો કહેવામાં આવ્યાં છે કે જો કોઈ વ્યક્તિનાં પાત્રનો સમાવેશ કરવામાં આવે તો તેણે ગભરાવું જોઈએ નહીં અને તે માને છે કે કોઈ સમસ્યા તેને બગાડી શકશે નહીં.

5. દોહા.

તુલસીદાસજીના સાથીઓએ દુર્ભાગ્યની વિદ્યા, વિનય, વિવેક અને હિંમત સુકૃતિ સુસત્યાવૃત રામ ભરોસે એક.

6. ગોસ્વામી તુલસીદાસજી.

ગોસ્વામી તુલસીદાસે લખેલા આ દોહામાં જણાવ્યું છે કે જેની પાસે વિદ્યા, વિનય, નમ્રતા, ડહાપણ, હિંમત, સારું કાર્ય, સત્ય અને ભગવાન છે અને તેને કોઈ મુશ્કેલીથી ડરવું જોઈએ નહીં તો ચાલો આપણે જાણીએ કે કેવી રીતે આ ગુણો વ્યક્તિ માટે રક્ષક બની શકે છે.

7. વિદ્યા.

પહેલુ જ્ઞાન એટલે કે વિદ્યા માનવામાં આવે છે જે આ ગુણવત્તા ધરાવે છે અને તે તેની બુદ્ધિથી દરેક સમસ્યાનું નિરાકરણ લાવે છે અને કોઈ સમસ્યા તેને હરાવી શકશે નહીં કારણ કે તે સમસ્યાઓ હલ કરવામાં સક્ષમ હોય છે.

8. વિનય.

વિનય એટલે સારુ વર્તન અને નમ્રતાની ગુણવત્તા પણ જો તમે અન્ય લોકો માટે નમ્ર હોય તો મારા પર વિશ્વાસ કરો કે દુશ્મનો પણ તમારા મિત્રો બની જાય છે અને તમે મુશ્કેલીમાં મુકતા પહેલા અથવા તમારા માટે મુશ્કેલી ઉભી કરો છો તે પહેલાં તેઓ દસ વાર વિચાર કરશે અને તેના ઉપરાંત જો તમે મુશ્કેલીમાં છો તો તમારી જાતની આ ગુણવત્તા પણ અન્ય લોકોને તમારી મદદ કરવા માટે દબાણ કરે છે.

9. વિવેક.

વિવેક અથવા બુદ્ધિ એવી વ્યક્તિ જેની પાસે વિચારવાની અને સમજવાની ક્ષમતા હોય છે અને જેની પાસે આ ક્ષમતા હોય છે તે ક્યારેય પોતાને મુશ્કેલીમાં મુકવા દેતો નથી અને તે તેની બુદ્ધિ પહેલાં પરિસ્થિતિઓની અપેક્ષા રાખે છે અને તેને દૂર કરવાનો પપ્રયત્ન કરે છે અને તેથી અહીંયા કોઈ સમસ્યા હોતી નથી.

10. હિંમત.

હિંમત એ એક માત્ર ગુણવત્તા છે અને જે વ્યક્તિને ખૂબ જ મુશ્કેલ પરિસ્થિતિમાં પણ ગુમાવવા દેતી નથી અને તેના આધારે તમે ફક્ત સૌથી મોટી મુશ્કેલી સાથે જ આવશો.

11. સારા કામ.

સારા કર્મો કરનાર વ્યક્તિને હંમેશાં ફળ મળે છે અને ભગવાન તેમનો સાથ પણ આપે છે અને જેણે કોઈની સાથે દુષ્ટતા કરી નથી જેથી હંમેશાં બીજાના હિતનો વિચાર કરે છે અને તેનું સારું પરિણામ પણ મળે છે.

12. સાચું બોલવાની ટેવ.

સાચું બોલવાની ટેવ વ્યક્તિને ઘણો આરામ આપે છે અને તેની પાસે છુપાવવા માટે કંઈ હોતું નથી જેથી તે વિશ્વની સામે જેવો હોય છે તેવો જ રહે છે અને આ તેને પ્રતિકૂલ પરિસ્થિતિઓ બનાવવાની મંજૂરી આપતું નથી અને તે ઘણા શિકારીઓને પહેલાથી જ બચાવી લે છે.

13. ભગવાનમાં વિશ્વાસ.

ભગવાનમાં વિશ્વાસ તમને દરેક મુશ્કેલીઓથી બચાવી શકે છે અને જ્યારે તમે એવી સ્થિતિમાં હોવ છો કે જ્યાંથી બહાર નીકળવું મુશ્કેલ હોયછે તો પછી તમારે ફક્ત ભગવાનમાંનો વિશ્વાસ જ તમને બચાવી શકે છે અને ભગવાન તમને સાચા રસ્તે લઈ જાય છે.

Advertisement