અમીરો આ વાતો નો ભય નહીં રાખે તો થઈ જશે બરબાદ,મહાભારત ગ્રંથમાં પણ છે આ વાત..

1. મહાભારત.

Advertisement

મહાભારત એક એવું પુસ્તક છે કે જેમાં અનેક ઉપદેશોનું વર્ણન કરવામાં આવ્યું છે અને મહાભારતના પાત્રો દ્વારા કરવામાં આવેલી ભૂલો અને તેમના દ્વારા કરવામાં આવેલા કામો આપણને કંઈક એવું શીખવે છે કે જે આપણા જીવનને આરામદાયક બનાવવા માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ સાબિત થાય છે.

2. કુરુક્ષેત્ર.આ એક એવી કથા છે જેનો આધાર ઈર્ષ્યા, દ્વેષ અને લોભ પર આધારિત વાર્તા છે અને સિંહાસનનો લોભ, સત્તાનો લોભ અને પછી લગ્નના નામ પર છેતરપિંડી આ બધા કુરુક્ષેત્રના યુદ્ધના મુખ્ય કારણો હતા.

3. કથા.

મહાભારતની મોટાભાગની વાર્તાઓ આપણા માટે સારી રીતે જાણીતી છે પણ કેટલીક એવી વાતો છે કે જેના વિશે હજુ ખૂબ ઓછા લોકો જાણે છે.

4. માનસિક સંતોષ.

તમે હંમેશાં સાંભળ્યું હશે કે જે લોકોની પાસે સંપત્તિ હોય છે તેમને આંતરિક રીતે કદી શાંતિ નથી મળતી અને તેઓ હંમેશાં ખતરાના પડછાયામાં જીવે છે અને તેમને માનસિક સંતોષ પણ ક્યારેય મળતો નથી પણ તમે વિચાર્યું છે કે આવું કેમ છે.

5. શ્લોક.

આ સંદર્ભે મહાભારતનું એક શ્લોક ઉપલબ્ધ છે અને જે કહે છે કે અમીર લોકો કોને કોનાથી તેમને બીક લાગે છે અને કેમ તે બીવે છે.

6. રાજાનો ડર.પ્રાચીન સમયમાં રાજા અને પ્રજા વચ્ચે મોટો તફાવત હતો અને આ બંને સંપત્તિ અને દરજ્જાની બાબત હતી અને તે સમયે કોઈ પણ છૂટ વિના ટેક્સ અને કર પણ વસૂલવામાં આવતા હતા અને રાજા જ્યારે ઈચ્છે ત્યારે જ કર વસૂલ કરવામાં આવતો હતો અને અમીર લોકો હંમેશાં ડર રાખતા હતા કે તેમનો રાજા તેમની સંપત્તિ જપ્ત કરી લેશે નહીં ને.

7. આગનો ડર.

બનેલી કે બનાવેલી સંપત્તિને નષ્ટ કરવા માટે માચિસની એક માત્ર દીવાસળી જ બોવ થઈ ગઈ અને આગની એક નાની તણખા મહેલને ભસ્મ કરી શકે છે અને અમીર લોકો આગથી ખૂબ ડરતા હોય છે અને જેથી જો આગની તણખા તેમની સંપત્તિ સળગાવી ના દે તો આવું થશે તો તે બરબાદ થઈ જશે.

8. ચોરોથી ડર.

પૈસા હોય ત્યાં જ ઘરફોડ અને ચોરી થાય છે અને ગરીબનું ઘર કદી ચોરાતું નથી અને અમીર લોકો હંમેશા ચોરી અને લૂંટ જેવી ઘટનાઓથી ડરતા હોય છે કારણ કે તેઓ તેમની સંપત્તિ ગુમાવવા માંગતા નથી અને તેથી તેઓ ચોરની નજરથી દૂર રહેવા માંગતા હોય છે.

9. સંબંધી.

એક જૂની કહેવત છે કે જે પણ વ્યક્તિ નજીકમાં હોય તો તે તમારા વિનાશનું કારણ પણ બની શકે છે અને આ કારણોસર અમીર લોકો તેમના નજીકના સંબંધીઓ અને તેમના મિત્રો અને સંબંધીઓથી ડરતા હોય છે.

10. સંપત્તિનુ પ્રદર્શન.

તે ક્યારેય તેમની સામે તેમની સંપત્તિ પ્રદર્શિત કરતા નથી અને તે તેમની સામે ખુલીને વાત પણ કરતા નથી અને તેઓને લાગે છે કે તેમના સંબંધીઓને લોભ દ્વારા તેમની સાથે દુષ્ટતા કરી શકે છે.

11. વાજબી કારણ.

આ ચાર કારણો, ચોર, અગ્નિ, સગપણ અને રાજા, મહાભારતનાં શ્લોકોમાં સારી રીતે સમજાવવામાં આવ્યા છે અને આ અમીર લોકોના ડર પાછળ વાજબી કારણો સાબિત કરવામાં આવ્યા છે.

Advertisement