અધ્યાત્મના રસ્તા પર ચાલતા કેમ બગડી જાય છે તમારા સંબંધો, જવાબ જાણવા માંગો છો તો જાણો..

1. ગુહસ્થ જીવન. ગૃહસ્થ જીવનમાં રહેતા વ્યક્તિ માટે આધ્યાત્મિકતાના માર્ગ પર ચાલવું તે ખૂબ જ મુશ્કેલ છે કારણ કે ઘણી વાર તમે સાંભળ્યું હશે કે જેઓ મોક્ષ મેળવવા માંગતા હોય છે.

Advertisement

અને પોતાનો હેતુ પૂરો કરવા માટે પણ આધ્યાત્મિકતાનો માર્ગ અપનાવ્યો છે અને તેમના જીવનમાં રિલેશનશિપ કોઈ અર્થ રહેતો નથી.

2. સામાજીક અને પારિવારિક સંબંધો.

અમુક સમયે તેઓ દુનિયાથી દૂર થઈ જાય છે અને પોતાને બીજક લોકોથી અલગ કરી નાખે છે પણ કેટલીક વાર દુનિયાદારીના અભાવને કારણે લોકો તેમની અવગણના કરવાનું ચાલુ કરે છે અને જો આપણે કહીએ કે આધ્યાત્મિકતાના માર્ગ પર ચાલતા વ્યક્તિના સામાજિક અને કૌટુંબિક સંબંધો તૂટી જાય છે તો પછી તે વાત અતિશયોક્તિ કરશે નહીં.

3. આધ્યાત્મિક વચ્ચે સંગઠન.

પણ આવું શા માટે થાય છે અને આપણે ઘરના અને આધ્યાત્મિકતા વચ્ચે કેમ બેસી શકતા નથી અને શા માટે આપણે તેમની વચ્ચે સંતુલન રાખવામાં નિષ્ફળ જ થઈએ છીએ. અને આપણી પાસે આ સવાલનો જવાબ પણ છે.

4. આધ્યાત્મિક જાગૃતિ.

આધ્યાત્મિક જાગૃતિ એ આગળ જવાનો આનંદદાયક અનુભવ હોઈ શકે છે પણ આ પ્રારંભિક તબક્કે તે ખૂબ જ દુઃખ પહોંચાડે છે અને તેનું કારણ એ છે કે જ્યારે આ પ્રક્રિયામાં આપણે પોતાને અને આપણી આસપાસની દુનિયાના ચહેરા સાથે પરિચિત થવાનું ચાલુ કરીએ છીએ ત્યારે તેને આપણે જોવા માંગતા નથી પણ તે વાસ્તવિકતાને જાણો કે જેનાથી આપણે હંમેશાં પાછા વળતા હોઇએ છીએ.

5. પરિસ્થિતિ.

જે વ્યક્તિ આ બધી પરિસ્થિતિઓમાંથી પસાર થયા પછી પણ શાંત રહે છે અને અંદરથી મજબૂત બને છે અને તેમના માર્ગથી ભટકતા પણ નથી અને તેઓને પોતાનું લક્ષ્ય મળે છે.

6. દષ્ટિકોણ.

કેટલાક લોકો તે સમજવામાં નિષ્ફળ જાય છે કે વિશ્વનો અલગ મત છે પણ તમે તમારા દષ્ટિકોણને ધ્યાનમાં રાખીને ફક્ત સંજોગો બદલવામાં જ તમારું જીવન પસાર કરો છો.

7. આધ્યાત્મિક જાગૃતિ.

પણ જ્યારે તમે આધ્યાત્મિક જાગૃતિ બાજુ આગળ વધો છો ત્યારે તમને લાગે છે કે તમારી આ પરિસ્થિતિ સાચી છે અને તમારે ફક્ત આ સત્યને જ કાબુમાં રાખીને આગળ વધવું પડશે અને તમે સંજોગો બદલવાનો પ્રયાસ કર્યા વિના સંજોગોને રાજીખુશીથી સ્વીકારી લો છો.

8. તમારો પાર્ટનર.

અને આવી પરિસ્થિતિમાં સંબંધોમાં કડવાશ ભેળવવા માટેનું કામ કરે છે અને તમે આ પરિસ્થિતિઓને ખૂબ સારી રીતે સમજી લીધી હશે પણ તમારો પાર્ટનર તમને સમજવાનો પ્રયત્ન ક્યારેય કરશે નહીં અને આવા સંજોગોમાં તમારો સંબંધો જો સુધરે છે તો શું તેમની સ્થિરતા પણ જોખમમાં મૂકાય છે.

9. ભાવાત્મક અને શારીરિક સંતોષ.

આધ્યાત્મિક જાગૃતિ એ એક પ્રક્રિયા છે અને જે તમારા બધા દુઃખોને દૂર કરે છે અને તે તમને ભાવનાત્મક અને શારીરિક રાહત બંને આપે છે અને તે ફક્ત તમારા શરીરને જ નહીં પણ તમારી આત્માને પણ સંતોષ આપે છે.

10. સમય જરૂરી છે.

હકીકતમાં તમારે આધ્યાત્મિક જાગૃતિ સુધી પહોંચવા માટે ઘણાં સમયની જરૂર છે અને આ સમય ફક્ત તમારો જ હોવો જોઈએ કારણ કે તે તમારા હેતુને પૂર્ણ કરવા માટે અન્ય કોઈ પણ હસ્તક્ષેપની મંજૂરી આપતું નથી પણ જેના કારણે તમે અન્ય લોકોની ( જેમ કે તમારા મિત્રો, સગાં સંબંધીઓ અને તમારા જીવનસાથીનો પણ સમાવેશ થાય છે. સાથે દૂર રહેવાનું ચાલુ કરી દઈએ છે કારણ કે તમે તમારા હેતુની ગંભીરતા જાણો છો.

11. બીજા પર દોષ મૂકવો.

સંબંધોને સુધારવાની પ્રક્રિયામાં તમે ભાવનાત્મક રીતે નબળા થઈ જાવ છો અને તમારી ભાવનાઓ તમને તમારા કારણથી દૂર લઈ જાય છે અને તમારા ઉદ્દેશ્યને પ્રાપ્ત ન કરવાની સ્થિતિમાં તમે બીજાઓ પર દોષારોપણ કરવાનું ચાલુ કરી દો છો.

12. બ્રહ્માડ શક્તિઓ.

ખરેખર આપના બ્રહ્માંડની શક્તિઓ સંબંધો કરતાં આધ્યાત્મિકતાના મહત્વને વધુ સમજે છે કારણ કે તે ખરાબ સંબંધને સાચવવા માટે અથવા જીવનસાથીને મનાવવાનો પ્રયત્ન કરવામાં તેમનો સમય હંમેશા વ્યર્થ જ જાય છે.

13. વિશ્વાસ રાખવાની જરૂર છે.

જો તમે પણ આધ્યાત્મિકતાના માર્ગ પર ચાલો છો તો અને તેના કારણે તમારા સંબંધો ખરાબ થઈ રહ્યા છે તો આવી સ્થિતિમાં પોતાને નિયંત્રણમાં રાખવા જોઈએ અને જે થાય છે તેને થવા દેવું જોઈએ કારણ કે કદાચ આ હેતુ તમારો હોય શકે છે પણ તમારે ફક્ત તમારામાં વિશ્વાસ રાખવાની જરૂર છે.

14. ઇન્ટરવ્યુ.

વિશ્વાસ રાખો કે તમે આજે જે દુઃખમાંથી પસાર થઈ રહ્યા છો તે તમને થોડા સમય પછી પણ તમને યાદ નહીં આવે કારણ કે ત્યાં સુધી તમે તમારા પરમાત્મા સાથે ઇન્ટરવ્યૂ લઈ લીધો હશે.

Advertisement