ભગવાન વિષ્ણુ ના કારણે સંસાર માં થતા રહે છે આ કાર્યો જાણો..

શ્રી શ્રી આનંદમૂર્તિ તે બુદ્ધ અને બોધી વિશે કહેવામાં આવ્યું છે, પરમ પુરુષ અસીમ જ્ઞાન શક્તિ છે. અને તેથી આધ્યાત્મિક સાધકોએ તેમને જ્ઞાન દ્વારા પ્રાપ્ત કરવામાં આવ્યું હતુ. અને આ આનંદ શોધનારાઓનો માર્ગ છે. તેઓ એમ કહે છે, કે ત્યાં જ જ્ઞાન અને બોધિનો અનંત પ્રવાહ છે અને ત્યાં કોઈ બીજી સત્તા હોતી નથી. દ્વૈતની સ્થિતિ અજ્ઞાન ના કારણે આવે છે અને આપણા સાચા જ્ઞાનના અભાવને કારણે આવે છે.

Advertisement

ઘણા કિસ્સાઓમાં માનવ બુદ્ધિ અને દ્રષ્ટિનો બગાડ પણ કરે છે, અને બિનજરૂરી કાર્યોમાં તેનો દુર ઉપયોગ થાય છે. અને આ સિદ્ધિઓના ચમત્કારો કરવાના પ્રયત્નોમાં માનવ બોધિ શક્તિનો વ્યર્થ નાશ પામે છે. આવા માનવોને ક્યારેય સર્વોચ્ચ તરફ જવાનો મોકો મળતો નથી. કર્મના સંબંધમાં એવું કહેવામાં આવે છે કે કર્મ બ્રહ્મ છે. તેથી, શક્ય તેટલું કરવાનો પ્રયાસ કરો. કર્મયોગી કહે છે કે, આ દુનિયાની દરેક વસ્તુ કર્મમાં સમાયેલી છે, અને કર્મ શક્તિથી આગળ વધો. કર્મપથના અનુયાયીઓ કહે છે કે કર્મ એ બધું જ છે, કર્મ દ્વારા જ આપણે વસ્તુઓ પ્રાપ્ત કરી શકીએ છીએ.

જે લોકો ભક્તિ તત્વો અથવા ભાવનાવાદના પ્રચારક છે તેઓ કહે છે કે આપણે ભક્તિ અથવા ભાવનાથી આવેગ મેળવીએ છીએ. જ્યારે મન કોઈ વિશિષ્ટ દિશામાં વ્યવસ્થિત રીતે આગળ વધે છે, ત્યારે તેને ભક્તિ કહેવામાં આવે છે, પણ જ્યારે મન કોઈ વિશિષ્ટ પ્રણાલીને અવગણીને એક તરંગીની જેમ આક્રમક રીતે આગળ વધારે છે, ત્યારે તેને ભાવનાત્મક આવેગ કહેવામાં આવે છે.

અને આ ભક્તિ અને ભાવનાત્મક આવેગ વચ્ચેનો મૂળભૂત તફાવત છે. ભક્તિ અને ભાવનાત્મક આવેગ વચ્ચેના તફાવતની આ સરળ લાઇન તમારે જાણવી જ જોઈએ. જેઓ વાવેતરના માર્ગ પર છે અને તેમને બૌદ્ધિક અને બોધિ, કર્મ તત્વોનું જ્ઞાન ખરેખર હોવું જોઈએ. અને ભક્તિ અને ભાવનાત્મક આવેગ વચ્ચે સુંદર સુમેળ હોવો જોઈએ. આ કંઈ નજીવા નથી. પણ બધાને સમાન મહત્વ છે, પરંતુ ભક્તિમાં સમાપ્ત થાય છે. તે જ્ઞાનાત્મક અને બોધાત્મક તત્વનું અંતિમ પરિણામ એ ભક્તિ માનવામાં આવે છે, અને ભાવનાત્મક આવેગ નથી.

મહાન ઋષી કહે છે કે, ભક્તિ એ ભગવાનની સેવા છે, અને ભક્તિ એ પ્રેમનું સ્વરૂપ છે, ભક્તિ આનંદનું સ્વરૂપ છે, ભક્તિ એ ભક્તનું જીવન છે. આ રીતે આપણે જોઈએ છીએ કે ભાવ ધ્યાન,જ્ઞાન,કર્મ અને ક્રિયા અથવા ભક્તિ કોઈની સાથે જોડાયેલી રહે છે, જ્યારે ધ્યાન આદર્શ સાથે વ્યવહાર કરે છે. અને આ રીતે ધ્યાન અને આદર્શોવાળા આધ્યાત્મિક સાધકો અંતિમ ધ્યેય તરફ, છેલ્લી શક્તિ તરફ આગળ વધે છે. અને મનમા બે લક્ષ્યો સ્વીકારે છે અને બે મહાન પુરુષોને સ્વીકારે તો મન વિખેરાઇ જાય છે.

ફક્ત આ ત્રણ વસ્તુઓ મેળવીને તમે ભગવાનને જોઈ શકો છો. ધ્યાન સાથે સંબંધિત આદર્શ એ પ્રાયોગિક પદ્ધતિ કરતાં વધુ સૈદ્ધાંતિક છે અને જ્યારે તે ભાવના સાથે સંકળાયેલું હોય છે ત્યારે તે સિદ્ધાંત કરતાં વધુ પ્રાયોગિક હોય છે. અને આ ભક્તિનું સર્વોચ્ચ અભિવ્યક્તિ છે. જ્યાં વિચાર પ્રવાહ અથવા વિચારની ગતિ ભાવના વિશે આવે છે અને જ્યાં ઉચ્ચતમ મુદ્દો પણ એક જ એન્ટિટી છે. એટલે કે જ્યાં માનસિક વિશ્વ પ્રત્યેનું ધ્યાન બીજા તરફ, અને માનસિક વિશ્વ પ્રત્યેનું આકર્ષણ છે, તે ભગવાનને વિષ્ણુ તરફ સંપૂર્ણ રીતે દોરવાનું છે. તેને આપવા માટે, આ ભક્તિની સર્વોચ્ચ સ્થિતિ છે. વિશ્વમાં જે સર્વવ્યાપક છે તે વિષ્ણુ છે, અને તેથી દરેક તેમને પ્રેમ કરે છે. અને બધી માનવ ભાવનાઓ અને ભક્તિ ફક્ત તેને જ સમર્પિત છે.

Advertisement