ભગવાન વિષ્ણુના વામન અવતાર સાથે જોડાયેલ છે ધનતેરસ ની કહાની, થાય છે આવા અતૂટ લાભ..

સનાતન પરંપરાઓને ધ્યાનમાં લઈએ તો દરરોજ દરેક તારીખ એક તહેવાર હોય છે પણ તેમાંના ઘણા એવા છે કે જેનું વિશિષ્ટ પ્રાંત અને સમુદાય માટે વિશેષ મહત્વ છે પણ દિવાળી એક તહેવાર છે અને તે દેશમાં જ નહીં પણ વિદેશમાં ખૂબ ધામ ધૂમથી ઉજવવામાં આવે છે અને દીવાળીનો તહેવાર ભગવાન રામ માતા સીતા અને ભાઈ લક્ષ્મણની અયોધ્યા પાછા ફરતાની ખુશીમાં ઉજવવામાં આવે છે અને દીવડા પ્રગટાવીને મીઠાઇ વહેંચવામાં આવે છે અને આ તહેવારની મુખ્ય વિશેષતા છે.

Advertisement

દિવાળીનો તહેવાર 5 દિવસ દરમ્યાન ચાલુ રહે છે અને ધન તેરસથી ચાલુ થાય છે અને જેને ધન ત્રયોદશી તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે અને પૌરાણિક શાસ્ત્રો મુજબ આ તે દિવસ છે કે જ્યારે ભગવાન ધન્વંતરીનો જન્મ થયો હતો અને આ તહેવાર તેમના નામ પરથી ધનતેરસ તરીકે ઓળખાય છે અને આ ઉપરાંત આ દિવસે લક્ષ્મી માતાજી અને કુબેર ભગવાનની પૂંજા કરવાનું વિશેષ મહત્વ પણ માનતા હોય છે.

પૌરાણિક કથા મુજબ આ દિવસે દેવતાઓ અને દાનવો વચ્ચે ક્ષિરા સમુદ્રનું મંથન થતું હતું અને જેમાં ભગવાન ધન્વંતરી અમૃતનું કલસ લઈને પ્રગટ થયા હતા અને જેને દેવતાઓ પીધા પછી અમર થઈ ગયા હતા અને શાસ્ત્રો મુજબ ભગવાન ધન્વંતરી દેવતાઓના ચિકિત્સક છે અને તેમની પૂંજા કરવાથી વ્યક્તિને સ્વસ્થ અને સુખી જીવન મળે છે.ધનતેરસ સાથે જોડાયેલી એક બીજી પણ દંતકથા છે અને જે મુજબ ભગવાન વિષ્ણુના વામન અવતારએ જ્યારે કાર્તિક કૃષ્ણ પક્ષની ત્રયોદશીના દિવસે દેવતાઓના શુભ કાર્યમાં વિક્ષેપ પાડ્યો હતો ત્યારે તે અસુર ગુરુ શુક્રચાર્યની એક આંખ તોડી નાંખી હતી.

ભગવાન વિષ્ણુએ રાજા બલીના ડરથી દેવતાઓને મુક્ત કરવા માટે વામન અવતાર લીધો હતો અને બલિને દાનના રૂપમાં ત્રણ પગલાની માંગણી કરી હતી અને જ્યારે રાજાએ બલિદાન આપવા માટે કમંડળમાંથી પાણી લઇને સંકલ્પ લેવાનું ચાલુ કર્યું હતું ત્યારે શુક્રચાર્ય રાજા બલીના કમંડળમાં તેમને પ્રવેશ કરવાનું રોકવા માટે પ્રવેશ કર્યો હતો.

ત્યારે ભગવાન વામનએ કુશળને તેમના હાથમાં એવી રીતે મૂક્યો હતો કે શુક્રાચાર્યની એક આંખ તૂટી ગઈ હતી અને આ પછી રાજા બલીએ ઠરાવ પણ પૂરો કર્યો હતો અને આમ દેવોને બલિદાનના ડરથી મુક્ત કરવામાં આવ્યા હતા અને દેવતાઓ પાસેથી બલિદાન લીધેલી સંપત્તિથી અને દેવતાઓને અનેકગણી વધુ રકમ મળી પણ મળી હતી અને જે દિવસે આ ઘટના બની હતી તે જ દિવસને તેર સંપત્તિના તહેવાર તરીકે ઉજવવામાં આવે છે.

Advertisement