બ્રેસ્ટ કેન્સર થી બચવા માટે પીરિયડ્સ ના દિવસ પછી આટલું ચેક કરી લો..

દિવસે ને દિવસે ખોરાક બદલાતો રહે છે.અને આ બદલાતા રહેતા ખોરાકની જપેટમા મોટા ભાગના લોકો આવી જાય છે.અત્યારે લોકો ફાસ્ટ ફૂડ, તેમજ મેદાથી બનેલી વાનગી અને આ પ્રકારના ખોરાકના સેવન થી તમને ગંભીર બીમારીઓ નો સામનો કરવો પડે છે.તેમાં ખાસ કરીને મહિલાઓને આ પ્રકારના ખોરાક થી દુર રહેવું સારું છે.કારણ કે આ પ્રકારના ખોરાક ના સેવનથી મહિલાઓને 40 ટકા બ્રેસ્ટ કેન્સર થવાની સંભાવના છે.તે એક રિસર્ચ ના માધ્યમથી ખબર પડી હતી.

Advertisement

આવો જાણીએ કે જો તમને બ્રેસ્ટ કેન્સર થાય તો તમારે કયા કયા ઉપાયો કરી શકો છો અને ડોક્ટર અનુસાર કઈ કઈ સારવાર કરવી જોઇયે.અને કઈ બાબતો નું ધ્યાન રાખવું જોઈએ. તેના થી બચવા માટે યોગ્ય પગલાં કયા છે. આ લેખના માધ્યમથી સમજીએ. ઝડપથી વધી રહ્યું છે બ્રેસ્ટ કેન્સર.

ભારતમાં બ્રેસ્ટ કેન્સરના કિસ્સા ઝડપથી વધી રહ્યા છે. સ્તન કેન્સરના 70 ટકા કેસમાં 35 ટકા કેસ ફર્સ્ટ સ્ટેજ બ્રેસ્ટ કેન્સરના હોય છે. જ્યારે વિદેશમાં 70 ટકા કેસમાં ફર્સ્ટ સ્ટેજમાં જ કેન્સર હોવાનું ખબર પડી જાય છે જેથી દર્દીની બચવાની શક્યતા વધી જાય છે. વળી શરૂઆતના તબક્કે જ બ્રેસ્ટ કેન્સરની જાણ થઈ જાય તો કિમોથેરાપીની જરૂર નથી પડતી. શું છે આ ટેસ્ટ.

આ નવા ટેસ્ટને હોર્મોલ થેરેપી કહેવામાં આવે છે. આ ટેસ્ટ પોઝિટિવ આવે તો કેમોક્સગન નામની એક ગોળી આપવામાં આવે છે જેનાથી 90થી 95 ટકા લોકો એકદમ સાજા થઈ જાય છે. પરંતુ ટેસ્ટ પછી ખબર પડે છે કે ટ્યુમર હોર્મોન્સના સંપર્કમાં આવશે કે નહિ. આથી જ તમારે દર મહિને બ્રેસ્ટ સેલ્ફ એક્ઝામ કરવું જરુરી છે. આ પરીક્ષણથી તમને બ્રેસ્ટ કેન્સર છે કે નહિ તે શરૂઆતના જ તબક્કામાં માલૂમ પડી જશે. કઈ બાબતોને ગંભીરતાથી લેવી જોઈએ. સ્તનની જાતે જ તપાસ કરવા માટે કયા લક્ષણો દેખાય તો ગંભીરતાથી લેવા જોઈએ એ જાણવુ તમારા માટે જરૂરી છે. એક મહિલા પોતાના સ્તનને સારી રીતે જાણે છએ. તેના આકાર, તેની લચકતા વગેરેનો સ્ત્રીને ખ્યાલ હોય છે. જો તપાસ દરમિયાન તેને કોઈપણ અસમાન્ય વાત લાગે તો તેણે ટેસ્ટ કરાવવો જોઈએ. આ સમસ્યાને ટાળશો તો સમસ્યા વકરી શકશે આથી સ્તનમાં કશું પણ અજુગતુ લાગે તો તેની તપાસ થવી જોઈએ.

કયા સમયે કરવું જોઈએ પરીક્ષણ.

જે મહિલાઓને પીરિયડ્સ આવે છે તેમણે પીરિયડ્સ શરૂ થયાના 10 દિવસ બાદ અને જેને પીરિયડ્સ બંધ થઈ ગયા છે તેમણે મહિનામાં એક દિવસ નિશ્ચિત કરી લેવો જોઈએ અને તપાસ કરવી જોઈએ. જમણા હાથથી ડાબુ સ્તન અને ડાબા હાથથી જમણુ સ્તન ગોળ ગોળ ફેરવીને જુઓ. તેમાં કોઈપણ અજુગતી બાબત લાગે અથવા તો આમ કરતા કોઈ પ્રકારના દુઃખાવાનો અહેસાસ થાય, નિપલ્સમાંથી કોઈપણ પ્રકારનો સ્રાવ થતો હોય તો તાત્કાલિક ડોક્ટર પાસે તપાસ કરાવો.

મેમોગ્રાફીની ક્યારે જરૂર પડે.

જે સ્ત્રીઓ 40ની ઉંમર વટાવી ગઈ છે તેમણે વર્ષમાં એક વાર મેમોગ્રાફી કરાવવી જોઈએ. તેનાથી બીમારી હોય તો તેની તરત ખબર પડી જાય છે. જો તમે કોઈ ગાંઠને નજરઅંદાજ કરી હશે તો તે પણ કેન્સરનું સ્વરૂપ લઈ શકે છે. આ તપાસ થોડી મોંઘી છે પરંતુ જો તેનાથી બચવુ હોય તો દર મહિને જાતે જો સ્તનની તપાસ કરવી જ જોઈએ. મેમોગ્રાફી દરમિયાન વ્યક્તિને રેડિયેશનથી કોઈપણ પ્રકારની મુશ્કેલી થતી નથી.

કેવી રીતે થાય છે બ્રેસ્ટ કેન્સર.

પોલીસાઈક્લિક એરોમેટિક હાઈડ્રોકાર્બન નામનું એક તત્વ છે. તે ખાવા પીવાના પદાર્થોમાં પણ જોવા મળે છે. મેક અપના સામાન, પોલીશ, કોસ્મેટિક્સમાં હોય છે. તેનો બ્રેસ્ટ કેન્સર સાથે સીધો સંબંધ છે.ઉત્પાદન ખર્ચ ઓછો કરવા ઉદ્યોગો આ તત્વનો ઉપયોગ કરે છે. પેરાબીન ફ્રી બનાવવામાં કંપનીઓનો ખર્ચો વધી જાય છે. આથી કંપનીઓ પોલીસાઈક્લિક એરોમેટિક હાઈડ્રોકાર્બનનો ઉપયોગ કરે છે. આખી દુનિયામાં આવુ થાય છે. વધારે પડતા ફાસ્ટ ફૂડનું સેવન, પ્રોસેસ્ડ ફૂડ અને શુગરના વધારે પડતા સેવનને કારણે પણ બ્રેસ્ટ કેન્સર થાય છે. યાદ રાખો, સ્થૂળતા અનેક બીમારીઓનું ઘર છે.

આ વાતને નજરઅંદાજ ન કરશો.

જો તમે મેમોગ્રાફી ન કરાવી શકતા હોવ તો સેલ્ફ ટેસ્ટમાં કેટલીક વાતોનું ખાસ ધ્યાન રાખો. તમને કોઈપણ પ્રકારનો બદલાવ દેખાય તો ચેતી જાવ. કોઈપણ વાત અસાધારણ લાગે તો ચેતી જાવ. સ્તનની સ્કિનમા કંઈ અસામાન્ય લાગે તો સાવધાન થઈ જાવ. સોથી જરૂરી વાત, જો નિપલને ટચ કર્યા વિના તેમાંથી કોઈ તરલ પદાર્થ નીકળતો હોય તો તેને ગંભીરતાથી લો, નજર અંદાજ ન કરશો.અને તમારા કોઈ અંગત ડોક્ટર જોડે જઈ એની સારવાર કરાવો.

Advertisement