ચાણક્ય નીતિ:જ્યારે પૈસા ની અછત આવી જાય ત્યારે આ ઉપાઇ અપનાવી જોવો,થઈ જશો ખુશ..

આચાર્ય ચાણક્યએ માનવ જીવન સાથે જોડાયેલી મહત્વની વાતો કરી હતી અને તેમની નીતિઓમાં માનવ જીવનનું કલ્યાણ છુપાયેલું છે અને ચાણક્ય નીતિઓનું પાલન આદર્શ જીવન જીવવા માટે કરવું જોઈએ અને આચાર્ય ચાણક્યએ માનવ જીવન સાથે જોડાયેલી મહત્વપૂર્ણ વાતો જણાવી છે અને તેમની નીતિઓ માનવ જીવનનું કલ્યાણકારી છે.

Advertisement

અને ચાણક્યનાં વિચારો મનુષ્ય માટે ખૂબ મૂલ્યવાન છે અને ચાણક્યએ પોતાની કલમોમાં ગરીબી સ્વચ્છતા અને વાસી ખોરાક અને નમ્રતા વિશે વાત કરવામાં આવી છે અને આ શ્લોક દ્વારા ખૂબ ઉપયોગી શિક્ષણ આપવામાં આવે છે અને આ બાબતોને અનુસરીને જીવનમાં સફળતા મેળવવી નિશ્ચિત છે.

1. ગરીબી.

દરિદ્રતા ધીરયતા વિરાજતે કુવસ્ત્રતા સ્વચ્છતાય વિરાજતે  કદનન્તા ચોષ્ળતયા વિરાજતે કુરૃપતા શીલતયા વિરાજતે, ચાણક્ય કહે છે કે માણસ ગમે તેવી પરિસ્થિતિનો સામનો કરતો હોય પણ વ્યક્તિએ પોતાનું ધૈર્યનો ભોગ ન લેવો જોઈએ કારણ કે જો કોઈ ગરીબ માણસમાં સહનશક્તિ હોય તો તેનાથી મોટું બીજું કશું હોતું નથી અને ગરીબી હોવા છતાં પણ ધૈર્ય રાખવું તે મહત્વનું છે અને ધૈર્ય પણ સુંદર લાગે છે.

2. સ્વચ્છતા.

ચાણક્યએ સ્વચ્છતા વિશે કહ્યું છે કે સ્વચ્છતા માનવ જીવનમાં મહત્વની ભૂમિકા નિભાવે છે. શાસ્ત્રોમાં અને વિજ્ .ાનમાં પણ તેનું મહત્વ કહેવામાં આવ્યું છે. માણસ પાસે બે કપડાં હોઈ શકે છે, પરંતુ જ્યારે તે પોશાકમાં સાફ હોય ત્યારે સાદા કપડાં પણ યોગ્ય હોય છે. જ્યારે સાફ રાખવામાં આવે ત્યારે સામાન્ય કપડાં પણ સારા લાગે છે.

3. વાસી ખોરાક.

ચાણક્યનું માનવું એવું હતું કે જો ક્યારેય વ્યક્તિને તાજો ખોરાક ન મળે તો તે પોતાનો વાસી ખોરાક ખાઈ શકે છે પણ તેણે ગરમ ભોજન જામી લેવું જોઈએ અને આનો અર્થ એ છે કે વાસી ખોરાક ગરમ પીરસાતો પણ તેનો સ્વાદ છે અને માણસે આ વિશે વિચારીને કોઈ દિવસ પણ દુઃખી થવું જોઈએ નહીં.

અને ચાણક્ય કહે છે કે માણસે ક્યારેય બહારની સુંદરતા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવું જોઈએ નહીં અને તે થોડો સમય જ છે અને ઈશ્વરે દરેક માણસને એક સ્વરૂપ આપ્યું છે પણ જેના પર આપણે નિયંત્રણ રાખતા નથી અને તેથી જો તમારો બહારનો દેખાવ સુંદર ન હોય તો પણ તમારે તમારા સ્વભાવને નમ્ર રાખવો જોઈએ અને તમારું ઉદાર વ્યક્તિત્વ પણ કદરૂપીને સુંદરતામાં પરિવર્તિત કરે છે.

Advertisement