ચંબા,ભારત ની એ જગ્યા, જ્યાં જિંદગી માં એક વાર જવાથી થઇ જશે યાત્રા પૂર્ણ..

ઘણી સંસ્કૃતિઓ અને સભ્યતા ધરાવતો આ દેશ ભારતમાં રહેતા હોવા છતા જો તમે હિમાચલ પ્રદેશના આ વિશેષ સ્થળે ન ગયા હોય તો તમને સફળ ભટકનાર કહેવાતા નથી. અને આટલી બધી યાત્રાઓ કર્યા પછી પણ જો તમે ચંબાની યાત્રા ન કરતા હોય તો તમારી યાત્રા અધૂરી ગણવામાં આવે છે. અને આજે અમે તમને આ હિમાલયના ક્ષેત્રમાં ચંબાની યોગ્યતાઓ અને રસપ્રદ સ્થાનો વિશે જણાવીશું જે ફક્ત ઉત્તર ભારતના આ રાજ્યમાં આવેલ છે.

Advertisement

અને જો તમે ક્યાંક જવાની તૈયારી કરી રહ્યા છો તો આ વખતે ચંબા જવાની તૈયારી કરવી જોઈએ. હાર્ટ બ્રેકિંગ ચંબા સીઝન એ તમારી બધી સમસ્યાઓને દૂર કરે છે. અને કહેવામાં આવે છે કે ચંબા શહેરનું નામ તેની રાજકુમારી ચંપાાવતીના નામ પરથી રાખવામાં આવ્યું છે. અને રાજકુમારી ચંપાવતી શિક્ષણ માટે દરરોજ સાધુની મુલાકાત લેતી હોય છે તેવું કહેવામાં આવે છે. અને રાજાને શંકાસ્પદ બનાવ્યો અને એક દિવસ તે રાજકુમારીની પાછળ આશ્રમમાં ગયો હતો.

અને ત્યાં તેને કોઈ મળ્યું નથી હોતું પણ તેને શંકાની સજા કરવામાં આવે છે અને તેની પુત્રીની પાસે લઇ જાય છે. આકાશમાં અવાજ આવ્યો કે પ્રાયશ્ચિત કરવા માટે રાજાને અહીં મંદિર બનાવવું પડશે. અને રાજાએ ચૌગન મેદાનની નજીક એક સુંદર મંદિર બનાવ્યું છે. જ્યાં લોકો ચંપાવતી મંદિરને ચમેસ્ની દેવીના નામથી પણ ઓળખવામાં આવે છે.

ચૌગાન ચંબાનું દિલ છે.

આ ચંપાાવતી મંદિરની સામે એક વિશાળ મેદાન છે. અને જેને ચૌગન કહેવામાં આવે છે. અને એક રીતે ચૌગન ચંબા શહેરનું દિલ છે. અને કોઈક સમયે આ ચૌગન મેદાન ખૂબ મોટું હતું પણ પાછળથી તે પાંચ ભાગમાં વહેંચાયેલું હતું. જેના મુખ્ય ગ્રાઉન્ડ સિવાય હવે ચાર નાના મેદાન છે. અને ચંબા મેદાન દર વર્ષે જુલાઇ માસમાં ચંબા નો પ્રખ્યાત પિંજર મેળો ભરાય છે અને ત્યાં ચંબા ની આસપાસ કુલ 75 પ્રાચીન મંદિરો આવેલા છે. અને આ મંદિરોમાં લક્ષ્મીનારાયણ મંદિર. હરિનારાયણ મંદિર અને ચામુંડા મંદિર પણ આવેલુ છે.

ભૂરી સિંહ સંગ્રહાલય.

કોઈપણ શહેરનો ઇતિહાસ જાણવા માટે અહીં એક સંગ્રહાલય જોવું આવશ્યક છે. કારણ કે ચંબાનું ભૂરીસિંહ મ્યુઝિયમ નાનું છે અને તેનું સંચાલન મેળ ખાતું નથી. એટલે આ સંગ્રહાલયના પહેલા માળે લઘુચિત્ર પેઇન્ટિંગની એક સુંદર ગેલેરી છે. અને તેમાં ગુલેર સ્ટાઇલથી બનેલી પેઇન્ટિંગ્સ છે. અને ચંબા શહેરના જૂના કાળા અને સફેદ ફોટા પણ અહીં જોઇ શકાય છે.

કલાતાપા વન્યપ્રાણી અભયારણ્ય ડેલહાઉસી અને ખાજીયાર જવાના માર્ગ પર એક ટેકરીની ટોચ પર સ્થિત એક વન્યપ્રાણી અભયારણ્ય છે. અને તે પર્વતો શાંત અને વાતાવરણથી ઘેરાયેલું છે. અને હરિયાળી વચ્ચે આવેલી કલાતપ સદી ખૂબ જ સુંદર હોય છે. અને તે એવી રીતે બનાવવામાં આવે છે કે જ્યારે તમે ટ્રેકિંગ દરમિયાન તેની આસપાસ પણ ફરી શકો છો.

અને અહીં તમે સ્વદેશી પક્ષીઓની જાતિઓ જોઈ શકો છો અને જેમ કે તલવારો યુરેશિયન અને ગ્રે-હેડ કેનરી. અને જ્યારે તમે ચાલતા જતા થાકી જાઓ છો ત્યારે નજીકમાં વહેતી રવિ નદીના ઠંડા પાણીમાં પગ મૂકતાંની સાથે જ બધો થાક દૂર થઈ જાય છે.

ચંબામાં ખરીદી કરવી.

કુલ્લુ શાલ હિમાચલમાં પ્રખ્યાત છે અને ચંબા શાલ પણ કુલ્લુના શાલ જેવા સુંદર હોય છે. અને ચંબા શહેરમાં ચાલતી વખતે તમે ચંબાથી બનેલા સુંદર પગરખાં ખરીદી શકો છો. અને આ પગરખાં ખાસ કરીને મહિલાઓ માટે બનાવવામાં આવે છે. અને ચંબા શહેરના મુખ્ય બજારમાં દુકાનોમાં ખરીદી કરતી વખતે થોડી સોદાબાજી થઈ શકે છે.

આવી રીતે પહોંચવું.

ચંબાના નજીકનું વિમાનમથક પઠાણકોટમાં આવેલું છે. અને જે ચંબાથી 120 કિલોમીટર દૂર છે. અને દૂર છે ત્યાંથી તમે બસ અથવા ટેક્સી દ્વારા ચંબા પહોંચી શકો છો. અને પઠાણકોટ રેલ્વે સ્ટેશન પહોંચ્યા પછી કોઈ પણ બસ અને કેબ દ્વારા આગળની મુસાફરી કરી શકો છો.

Advertisement