ચાણક્ય નિતી,આ ચાર બાબતો નો અમલ કરશો તો નહીં રહે સુખ સમૃદ્ધિ ની કમી..

આચાર્ય ચાણક્યની નીતિઓમાં સંપૂર્ણ ક્ષાર જોવા મળે છે પછી તે સામાજિક, આર્થિક અથવા રાજકીય હોય. પણ તેમની નીતિઓ દરેક ક્ષેત્રના લોકો માટે માર્ગદર્શક માટે પણ થઈ શકે છે. અને આવા જ એક શ્લોક દ્વારા આચાર્ય ચાણક્યએ સમજાવ્યું છે કે લોકો આ દુનિયામાં કેવું વર્તન કરે છે અને લોકોને સુખ અને સમૃદ્ધિ મળે છે અને જીવન માં કોના પાસે પૈસા રહેતા નથી, તો આવો જાણીએ ચાણકયના બતાવ્યા મુજબ આ વસ્તુની પુંજા જરૂર કરવી જોઈએ.

Advertisement

મૂર્તિ યત્ર ન પૂજ્યન્તે ધન્ય યાત્રા સુસંચિતમ્।
દંપતી: કાલહો નાસ્તિ તત્ર શ્રી: આત્મગૌરવ।

આચાર્ય જણાવે છે કે જ્યાં મૂર્ખ લોકોની પૂજા કરવામાં આવતી નથી અને જ્ઞાની લોકોનુ સન્માન કરવામાં આવે છે ત્યાં ધન-સંપત્તિમાં સતત વધારો થાય છે. અને જ્યાં જ્ઞાનિઓને પુંજવામાં આવે છે અને તેમની વાતોને અમલમાં મૂકવામાં આવે છે, ત્યાં હંમેશા આફત આવે છે. અને અમીર મૂર્ખની પૂજા કરવાને બદલે ગરીબ માણસની પુંજા કરવી જોઈએ. લાંબા આયુષ્ય માટે ભીષ્મ પિતામહની આ વાતોને હંમેશા યાદ રાખવી.

અન્ન નો બગાડ ન કરવો જોઈએ.

ચાણક્ય કહે છે કે જ્યાં અનાજનો એક પણ દાણો બરબાદ થતો નથી, ત્યાં અનાજનું સન્માન કરવામાં આવે છે. અને મા લક્ષ્મી માતાજી હંમેશાં આવા વ્યક્તિ સાથે અથવા આવાસ્થળે પ્રસન્ન થાય છે. પણ જ્યાં અન્નનું અપમાન કરવામાં આવે છે ત્યાં અન્ન ક્યારેય ભેગું થતું નથી અને સુખ, સમૃદ્ધિ અને સંપત્તિનું સ્થાન પણ ક્યારેય રહેતું નથી. કારણ કે અન્નને દેવીલક્ષ્મી સ્વરૂપ માનવામાં આવે છે અને દેવતાઓ પણ તેમનો આદર કરતાં હોય છે તેથી એક પણ અન્નનો દાણો વ્યર્થ ન જાય તેનુ ખાસ ધ્યાન રાખવું.

પતિ પત્ની નો પ્રેમ.

આચાર્ય ચાણક્ય કહે છે કે જ્યાં પતિ-પત્ની વચ્ચે કોઈ ભેદભાવ નથી હોતો. અને જેમ પ્રેમ એક પ્રેમ હોય છે, તેવી જ રીતે દંપતિઓ પાસે ધન અને સમૃદ્ધિ હોય છે. પણ જ્યાં પતિ-પત્ની વચ્ચે ઝઘડા અને નફરત કરતા હોય છે ત્યાં ધન ટકી રહેતું નથી. જ્યારે ગ્રહોની દશા ખરાબ હોય છે, ત્યારે આ ઉપાય તમને રાહત આપી શકે છે.

પૈસાનું અપમાન કરવું.

જ્યાં પૈસાનો સંગ્રહ થતો નથી, તેવા પરિવારમાં કાયમ માટે પરેશાની રહેતી હોય છે. અથવા પૈસા ખોટી ક્રિયાઓમાં ખર્ચ કરવામાં આવે છે. અને આવા લોકો પાસે ક્યારેય પૈસા અને સમૃદ્ધિ હોતી નથી. તેથી જ આચાર્ય ચાણકય કહે છે કે જો તમારે સુખ અને સમૃદ્ધિમાં જીવવું હોય, તો તમારે પૈસાનો બગાડ ન કરવો જોઈએ અને કાળજી લેવી જોઈએ અને પૈસાનો દૂર ઉપયોગ કરવાથી બચવું જોઈએ.

Advertisement