14 થી 60 વર્ષની ઉંમર ના કયારેય ના કરો આ કામ, આ નિયમિત અનુસરો, હંમેશા રહેશો રોગમુક્ત

પીત્ત પ્રકૃતિ ના લોકોની નિયમિતતા પીત્ત પ્રકૃતિ ના લોકોની ઉંમર 15 થી 60 ની હોય છે પીત્ત પકૃતિ ના લોકો પર કફ નો અસર ઓછો થઈ જાય છે તો એમને વધારે ઊંઘ વાની જરૂર નથી.જો પીત્ત પકૃતિ ના લોકો 7 કે 8 કલાક પણ સુઈ રહ્યા છે તો બહુ છે.6 કલાક ની ઊંઘ પણ લઈ શકે છે.પણ 6 થી ઓછી અને 8 કલાક થી વધારે ન ઊંઘવું જોઈએ.

Advertisement

વાગભટ્ટ્ના જણાવ્યા મુજબ,સૂર્યાસ્તના બે કલાક પછી ઊંઘ,એટલે કે જો 6 વાગે સૂર્ય અસ્ત થયો,તો 8 વાગ્યે ઊંઘો અને 4 વાગ્યે ઊભા થાઓ.પીત્ત પ્રકૃતિના લોકો બ્રહ્મમૂર્તમાં ઉઠી જાય તો સારું છે અને બાળકો ઊંઘે છે તો,તેમના માટે સારું છે.જો તમે ચાર વાગે ઉઠો છો તો તમારો આખો દિવસ સારો અને વ્યવસ્થિત છે.અને જો તમે ભ્રમહમૂહૂર્ત ના પછી પછી ઉઠસો તો આખો દિવસ ખરાબ જશે,એનું કારણ એ છે કે તમારે જે જે કરવાનું છે એ 4 વાગે ચાલુ થશે.

દાંત સાફ કેવી રીતે કરવા.

પીત્ત પકૃતિ ના લોકો માટે દાંત એવી રીતે સાફ કરવાના જે સ્વાદ માં કસાઈ હોય,કસાઈ મતલબ કડવો અને ટિની આવી વસ્તુઓ સાથે તમારે તમારા દાંત સાફ કરવાના છે. કારણ કે તમારી પ્રકૃતિ પીત્તાની છે તો પીત્ત ને ઓછું કરવા,અથવા પીત્ત ને કસન્ટ્રોલ માં રાખવું એ કસાઈ અને તીત વસ્તુઓથી જ થશે,તો એનો મતલબ તમે લીમડાનું દાતણ કરો.વાઘભટ્ટાજી એ કોલગેટ પર પ્રતિબંધ મૂક્યો છે.

અને નિમથી પણ વધારે સારી એક ધાતુ બતાવી છે મદાર.કેમ એ વધારે કસાઈ છે અને વધારે તીખું.પછી એક છે બબુલ અને પછી આવે છે અર્જુન નું દાતણ.તો એવા 12 વૃક્ષો એમને બતાવ્યા છે.નિમ છે,અર્જુન છે,આમ,બબુલ,અમૃદ છે એવા 12 વૃક્ષ નું એમને વર્ણન કર્યું છે,કેવા 12 વૃક્ષ નું જ દાતણ કરવું.13 મી વૃક્ષના દાંત માટે તેમને પ્રતિબંધિત છે.

તેમણે આગળ લખ્યું હતું કે ઉનાળામાં મોસમ ગરમી છે,તે ઠંડી છે,તે વરસાદી 3 છે,ત્યારબાદ મુખ્ય મોસમ છે. દરેક સીઝન માટે,વાઘબાટ્ટજી એ વિવિધ દાતણ બતાવ્યું છે. તેઓ કહે છે કે જ્યારે ઉનાળાની મોસમ શરૂ થાય છે,એપ્રિલથી શરૂ થાય છે અને વરસાદ ન આવે ત્યાં સુધી, નિમ નું દાતણ કરો.અમારા વડીલો કહેતા હતા કે ખેરા મહિનાને નીમ પાંદડા ચાવી લો આખું વર્ષ કામ નહીં કરે જે વાઘભટ્ટાજી ની ગણતરી છે.કારણ કે આ જ સમય છે,બિટાને બાળી નાખવા માટે સૌથી મોટી મદદ નિમ કરશે તો નિમથી દાતણ કરો નઈ તો બબુલ અથવા મદર નું દાતણ કરો.પરંતુ ગરમીમાં શ્રેષ્ઠ નીમ છે.

અને સરદીઓમાં દિવસો માં સારી દાતણ અમૃદ છે,અમૃદ ના વૃક્ષનું દાતણ શરદીઓ માટે સારું છે અને અમૃદ ના વગેરે એમને જામુન ના વૃક્ષનું દાતણ બતાવ્યું છે વાગભટ્ટજી એ.પછી તેણે શિયાળા વિશે કહ્યું કે આંબાનું પણ કરી શકો છો ,અર્જુન નું પણ કરી શકો છો,અને જો તમે કહો આખું વર્ષ નિમ નુંજ કરીએ તો વગભટ્ટ જી કહે છે કે કરી તો શકો છો પણ 3 મહિના લગાતાર કરી ને થોડા દિવસ ના કરો પછી 3 મહિના લગાતાર કરો.

પછી તમે કહેશો કે થોડા દિવસ છોડી દીધું તો છોડેલા દિવસો માં શું કરવાનું તો એમને કહ્યું કે દંત મંજન કરો કેવો મજન કરીએ તો એમને કહ્યું કે જે જ્યાં તમે રહો છો એ ક્ષેત્રનું તેલ અને એ ક્ષેત્રનું મીઠું અને એ ક્ષેત્રની હળદર આ ત્રણેય મિલાવીને પાવડર બનાવીને મંજન કરો.

બીજું દંત મંજન એમને બતાવ્યું કે ગાય ના ગોબર ને સુકવી ને લગાડો,એની રાખ માં થોડું કપૂર મિલાવો થોડું મીઠું નાખો ખૂબ સારું દંત મંજન છે. બીજું એમને બતાવ્યું કે ત્રિફલા ચૂર્ણ એને દંત મંજન માટે થોડાક ખૂટી લો અને ખાવા માટે મોટા રાખો બારીક ત્રિફુલા ચૂર્ણ થોડું મીઠું મિલાવી બ્રશ કરો ખૂબ સારું દંત મંજન છે આવા 8 પ્રકાર ના દંત મંજન છે અને 12 દાતણ છે.આને જરૂર કરો મતલબ કોલગેટ ના કરો.

વાગભટ્ટજી અને આધુનિક વિજ્ઞાન ની તુલના કરો તો પીત્ત ના પ્રભાવ માં છો સવારે સુઈ ને ઉઠસો તો મોમાં પીત્ત ભરેલું હશે,અને જો વધારે અસર થાય છે લાર નો,તો હવે એને કન્ટ્રોલ કરવો છે તો આ દાતણ સારું છે પણ જો તમે બ્રસ કરશો તો એમાં મીઠું છે ચીની છે તો સુગર છે,અને સુગર અને પીત્ત નો ઝઘડો છે તો સવારે ઊઠતા જ તમે પેસ્ટ કરો છો તો સર્વનાશ છે.

જો મીઠી પેસ્ટને પીત્ત સાથે મિશ્રિત કરવામાં આવે, તો તે પીત ને ખરાબ બનાવશે જ સાથે મો ને પણ ખરાબ બનાવશે ,કેમ કે સવારનું મો જો મીઠાના અસરમાં આવ્યું તો 101% ચાન્સ છે કે તમારા દાંત જલ્દી ખરાબ થવાના છે અને વિચાર કરો તો વધારે દાંત માં કીડા પેસ્ટ કરનારા જ છે મતલબ દાંત એમના જ ખરાબ છે તો વિજ્ઞાન ના હિસાબ થી તો ખરાબ જ છે.

ધર્મ ના હિસાબથી વધારે ખરાબ છે બધા ટૂથપેસ્ટ અને બ્રશ મરેલા જાનવરો ના હાડકામાંથી બને છે જેમ કોલગેટ બને છે મરેલા સુવરુ ના હાડકામાંથી અને આ પ્રયોગ શાળામાં પ્રમાણિત છે અને પેપસોડેન્ટ બને છે મરેલા ગાયના હાડકામાંથી અને કલોસપ બને છે મારેલ બકરી ના હાડકામાંથી અને જો તમે શાકાહારી છો જૈન છો,તો તમે સવાર સવાર માં હાડકાને મો માં લઇ રહ્યા છો ક્યાં ધર્મનું પાલન કરી રહયાં છો.

અને જૈન ધર્મ વાળા આ જાણે છે કે પ્રત્યક્ષ હિંસાનું જેટલું પાપને પરોક્ષ હિંસાનું પણ એટલું જ છે તો એ મારનાર પાસે જેટલું પાપ છે તમારી પાસે પણ એટલું જ છે તો કસાઈ નું પાપ આપડા માથે કેમ લેવાંનું તો બંધ કઈ દો આ કલોસપ અને કોલગેટ કરવાનું. જો તમારે ત્યા આ દાતણ નથી મળતું તો દંત મંજન કરો પણ કોલગેટ કે કોલોસપ કે પેપસોડેન્ટ બંધ કરી દો અને ત્રિફલા ચૂર્ણનું મંજન તમે કોઇ પણ મોસમે કરી શકો છો તો તમે એનું ધ્યાન રાખો.

Advertisement