આબોહવા પરિવર્તન: વિશ્વભરના નેતાઓને ઠપકો આપતા ગ્રેટા થનબર્ગ શું કહ્યું.

સ્વીડનની 16 વર્ષીય પર્યાવરણીય કાર્યકર ગ્રેટા થનબર્ગે સંયુક્ત રાષ્ટ્રમાં આપેલા ભાષણથી વિશ્વ નેતાઓને હચમચાવી દીધા, વિશ્વના નેતાઓ પર હવામાન પરિવર્તન અંગે કાર્યવાહી કરવામાં નિષ્ફળ હોવાનો આરોપ લગાવ્યો.

Advertisement

ગ્રેટા થનબર્ગે ન્યુ યોર્કમાં હવામાન પરિવર્તન અંગેની શિખર સંમેલનમાં કહ્યું હતું કે, તમે અમારા સપનાઓ અને અમારા બાળપણને અમારા ખોટા નિવેદનોથી છીનવી લીધા છે. વીસમી સદીના સરેરાશ તાપમાન સાથે વર્ષોની તુલના.

સયુંકત રાષ્ટ્રના મહાસહિવ એન્ટોનિયો ગુટેરેસ દ્વારા આયોજિત એક દિવસીય બેઠકમાં વિશ્વભરના 60 જેટલા નેતાઓ ભાગ લઈ રહ્યા છે.તેમણે ભૂતકાળમાં કહ્યું છે કે દેશો કાર્બન ઉત્સર્જન ઘટાડા અંગે કાર્યવાહી કરવાની યોજના લઈને આવે તો જ શિખર સંમેલનમાં બોલવાની મંજૂરી આપવામાં આવશે. હવામાન પરિવર્તનની શંકા કરનાર અમેરિકી રાષ્ટ્રપતિ ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પ આ બેઠકમાં ભાગ લે તેવી સંભાવના નથી. જો કે, તે થોડા સમય માટે પ્રેક્ષક ગેલેરીમાં દેખાયો. બ્રાઝિલ અને સાઉદી અરબ એ દેશોમાં શામિલ છે જે બેઠકમાં ભાગ નહિ લઇ રહ્યા. ગ્રેટા થનબર્ગે શું કહ્યું.

ભાવનાત્મક ભાષણમાં તેમણે કહ્યું, “આ સંપૂર્ણ રીતે ખોટું છે. મારે અહીં ન હોવું જોઈએ. મારે સમુદ્રની પાર શાળા હોવી જોઈતી હતી. તેણે અભ્યાસમાંથી એક વર્ષનો સમય રજા લીધી હતી”16 વર્ષની છોકરીએ કહ્યું, “તમે તમારા ખોટા નિવેદનથી મારા સપના અને મારું બાળપણ છીનવી લીધું.” અને તેમણે વિશ્વ નેતાઓને તાત્કાલિક પગલા લેવા વિનંતી કરી અને કહ્યું, “અમે તમારી પર નજર રાખીશું”. વિશ્વના નેતાઓએ શું કહ્યું.

 

આ બેઠકનું આયોજન કરનાર ગુટેરેસે જણાવ્યું હતું કે વિશ્વમાં એક climateંડો હવામાન સંકટ છે અને આ માટે તાત્કાલિક પગલાં લેવાની જરૂર છે. તેમણે કહ્યું, “સમય પૂરો થઈ રહ્યો છે, પણ હજી મોડુ નથી થયું.” જર્મન ચાન્સેલર એન્જેલા મર્કેલએ કહ્યું કે તેમનો દેશ વિશ્વમાં વધતી ગરમીનો સામનો કરવા માટે બમણા ખર્ચ કરશે. ફ્રાંસના રાષ્ટ્રપતિ ઇમ્યુનાઇલ મેક્રોને જણાવ્યું હતું કે આંતરરાષ્ટ્રીય સંગઠનોએ ઉષ્ણકટીબંધીય વનોના સંરક્ષણ માટે 500 મિલિયન યુએસ ડોલરની વધારાની સહાય છૂટવાનું વચન આપ્યું હતું.

ન્યુઝિલેન્ડના વડા પ્રધાન જેસીંડા આર્ડર્ને કહ્યું કે વિશ્વમાં વસ્તુઓ બદલાવાની શરૂઆત થઈ ગઈ છે. વૈજ્ઞાનિકોએ ચેતવ્યા.  વૈશ્વિક વાતાવરણમાં પરિવર્તન અંગે યુવા કાર્યકરોની આગેવાની હેઠળ કેટલાક લાખ લોકો દ્વારા કરવામાં આવેલા વિરોધ પ્રદર્શન પછી કેટલાક દિવસો બાદ સમિટનું આયોજન કરવામાં આવ્યું છે. મીટિંગ પહેલા વૌજ્ઞાનિકોએ વૈશ્વિક તાપમાનમાં વધારાના સંકેતો અને અસરો વિશે ચેતવણી આપી હતી. વિશ્વ મોસમ વિજ્ઞાન સગંઠન (ડબ્લ્યુએમઓ)ની એક રિપોર્ટમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે છેલ્લા પાંચ વર્ષમાં કાર્બન ઉત્સર્જનમાં 20 ટકાનો વધારો થયો છે. અત્યાર સુધીમાં, તે રેકોર્ડમાં નોંધાયેલું સૌથી ગરમ વર્ષ હતું, એટલે કે, 2014 અને 2019 ની વચ્ચે, ત્યાં એક રેકોર્ડ ગરમી હતી. ગ્રાંથમ સંસ્થાના, ઇંપીરિયલ કોલેજ લંડનના પ્રમુખ અને રીડિંગ યુનિવર્સિટીના હવામાન શાસ્ત્રના પ્રોફેસર બ્રાયન હોસ્કીન્સે જણાવ્યું હતું કે આપણે સ્કૂલનાં બાળકોના અવાજ સાંભળવું જોઈએ.

ઉલ્લેખનીય છે કે પેરિસમાં 2015 માં વિશ્વના નેતાઓએ પરિણામ છોડવાનું નિશ્ચય વ્યક્ત કર્યું હતું જે આબોહવાને ગરમ કરી રહ્યું છે. વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીના સંયુક્ત રાષ્ટ્રમાં હવામાન પરિવર્તન અંગે ભાષણ પહેલાં 16 વર્ષીય કાર્યકર્તા ગ્રેટા થાનબર્ગે વિશ્વના નેતાઓ સમક્ષ પોતાના પ્રશ્નો મુક્યા હતા અને તેઓને તેમની ચિંતાઓથી વાકેફ કર્યા હતા.

Advertisement