દશેરાના તહેવાર પર કેમ કરવામાં આવે છે શસ્ત્ર પૂજન કરવામાં આવે છે, જાણો તેનું મહત્વ..

અશ્વિન મહિનાના શુક્લ પક્ષની દશમી તિથિએ દશેરાનો તહેવાર ઉજવવામાં આવે છે. અને આ દિવસે દેવી અપરાજિતની પુંજા કરવામાં આવે છે. અને આ પુંજામાં માતા રણચંડી સાથે રહેતા યોગીઓની,જયાની અને વિજયાને પુંજવામાં આવે છે. અને તેમની પુંજામાં શસ્ત્રોની પુંજા કરવાની પરંપરા રામાયણ અને મહાભારતના સમયથી ચાલી આવી છે.

Advertisement

અને આપણી સેનાએ આજે પણ આ પરંપરાને સાચવી રાખી છે. વિજયાદશમીના દિવસે શસ્ત્રોની પૂજા કરવામાં આવે છે. અને આ પ્રસંગે ભારતના સંરક્ષણ પ્રધાન રાજનાથ સિંહ ફ્રાન્સમાં પણ શસ્ત્ર પુંજન કરે છે, કારણ કે તેઓ ફ્રાન્સથી રાફેલ લડાકુ વિમાન લાવવા જઇ રહ્યા છે. અને રાજનાથ સિંહ પહેલા શસ્ત્ર પુંજા કરે છે અને ત્યારબાદ રાફેલ લડાકુ વિમાનમાં ફ્લાઇટ માં જશે. 8 ઓક્ટોબર એ એરફોર્સ ડે ના દિવસ તરીકે પણ ઓળખાય છે. આ દિવસે રાજનાથ સિંહ એરફોર્સને રાફેલનું ગિફ્ટ આપવા પણ જઇ રહ્યા હોય છે.

પ્રાચિનકાળથી ચાલી આવી રહી છે, આ શસ્ત્ર પુંજનની પરંપરા. દશેરાના દિવસે શસ્ત્ર પુંજન કરવાની પરંપરા પ્રાચીન કાળથી કરવામાં આવી રહી છે, અને તેઓ તેમના શત્રુઓ સામે લડવા માટે શસ્ત્રોની પસંદગી પણ કરતા હતા. શસ્ત્ર પુંજન  આ દેવીઓની પુજા કરીને રાવણનું વધ કરવા નીકળતા હતા ભગવાન રામ.

ભારતીયસેના પણ કરે છે શસ્ત્ર પુંજન.

ભારતીયસેના પણ દર વર્ષે દશેરાના દિવસે તે પૂજા કરે છે. અને આ પૂજામાં માતા દુર્ગાના બંને યોગીનોની પહેલા જયા અને વિજયાની પૂજા કરવામાં આવે છે અને ત્યારબાદ શસ્ત્રોની પણ પૂજા કરવામાં આવે છે. અને આ પૂજાનો હેતુ સરહદની સલામતીમાં દેવીના આશીર્વાદ મેળવવાનો હોય છે. અને માન્યતાઓના અનુસાર શસ્ત્ર પુંજનની પરંપરા રામાયણ કાળથી ચાલી આવી રહી છે. ભગવાન રામે રાવણ સાથે લડતા પહેલા શસ્ત્રની પુંજા પણ કરી હતી.

દશેરા પર શમીની પુંજા એટલા માટે થાય છે, આવો જાણો કેટલી ફાયદાકારક છે આ પુંજા. આ રીતે શસ્ત્ર પુંજન કરવામાં આવે છે શસ્ત્ર પુંજાના શસ્ત્રો એક કરવામાં આવે છે અને ત્યારબાદ તેમના પર ગંગાજળ છાંટવામાં આવે છે.

અને આ પછી હળદર અને કુમકુમનો તિલક લગાવીને તમામ શસ્ત્રને ફૂલોથી વધાવવામાં આવે છે. શસ્ત્ર પુંજામાં શમીના પાનનું ખૂબ જ મહત્વ બતાવવામાં આવ્યું છે. અને શમીના પાન શસ્ત્ર પર ચડાવીને તેમની પૂજા કરવામાં આવે છે. અને નાબીલગ બાળકોને શસ્ત્ર પુંજામાં શામેલ કરવામાં આવતાં નથી કારણ કે તે બાળકોને કોઈપણ પ્રકારનું પ્રોત્સાહન મળતું નથી.

Advertisement