દિવાળી પહેલા લક્ષ્મીમાં ના આ મંદિરે દર્શન કરવાથી થઈ શકો છો ધનવાન..

દિવાળી પર લક્ષ્મીજીને પ્રસન્ન કરવા અને સમૃદ્ધિનો આશીર્વાદ મેળવવાનો તહેવાર માનવામાં આવે છે અને આ દિવસે લોકો ઘરે લક્ષ્મી માતાજીની પૂજા કરે છે અને આ તહેવારે દેવી લક્ષ્મી માતાજીના મંદિરે જવાનું ખૂબ મહત્વનું માનવામાં આવે છે અને દિવાળીનો તહેવાર નજીક છે તો ચાલો જોઈએ દેશના આ પ્રખ્યાત લક્ષ્મી મતાજીના મંદિરોને.

Advertisement

1. પદ્માવત દેવી મંદિર.

આંધ્રપ્રદેશના તિરૂપતિ નગરમાં ચિંતાનુર નામની જગ્યામાં શ્રીપદ્માવતી દેવીનું મંદિર આવેલું છે અને આ સ્થાનને તિરુચાનુર અથવા મંગપટ્ટનમ પણ કહેવામાં આવે છે અને તે દેવી લક્ષ્મી માતાજી છે અને જેમને અહીં અલ્વેલે મંગમ્યા કહેવામાં આવે છે અને પથ્યા સરોવર આ વિશાળ મંદિર પાસે બેસે છે.

2. ગજ લક્ષ્મી માતા મંદિર, ઉજ્જૈન.

મહાકાલના શહેર ઉજ્જૈનમાં 84 મહાદેવ અને 24 મહાદેવી વચ્ચે ગજ લક્ષ્મી માતાનું મંદિર આવેલું છે અને જે નવા પેઠ મધ્ય સરફા બજારમાં આવેલું છે અને એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે તેણીની માતા કુંતી દ્વારા પણ પૂજા કરવામાં આવી હતી અને આ દેવી રાજા વિક્રમાદિત્યની ઉપાસના હતી અને શુક્રવારે અહીં ભગવાન લક્ષ્મીની વિશેષ પૂંજા અર્ચના કરવામાં આવે છે અને દિવાળીના બીજા દિવસે અહીં એક વિશેષ ફંકશન સુહાગ પડવાનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું અને એવું કહેવામાં આવે છે કે મા લક્ષ્મીજી ચમત્કારિક શક્તિથી ભરેલી છે અને જેમના દિવસમાં 3 વાર રુપ બદલાય છે.

3. માતા મહાલક્ષ્મી મંદિર, રતલામ.

રતલામ જિલ્લામાં માતા મહાલક્ષ્મીનું એક પ્રાચીન મંદિર આવેલુ છે અને જેનું મહત્વ અને કીર્તિ આખા ક્ષેત્રમાં ફેલાયેલી છે અને આ મંદિરની વિશેષ વાત એ છે કે તેના દરવાજા ધનતેરસથી દીપાવલી સુધી ખુલે છે અને દિવાળીમાં મંદિરને રૂપિયા અને ઘરેણાંથી શણગારવામાં આવે છે અને ભક્તોને તકોમાં આભૂષણો પણ આપવામાં આવે છે.

4. લક્ષ્મી મંદિર ચેન્નઈ.

તામિલનાડુના આ ચેન્નઈ શહેરના પ્રખ્યાત મંદિરોમાંના એક શ્રી બાલાજીના મંદિરના આંતરિક ભાગના પરિભ્રમણમાં લક્ષ્મી માતાજીનું મંદિર પણ આવેલું છે અને મુખ્ય મંદિરમાં શ્રી દેવી શ્રી વેંકટેશ્વરની બાજુમાં બિરાજમાન ધરાવે છે અને બીજી બાજુ ભૂમિ દેવી બેઠેલા છે પણ દેવી માતાનું આ મંદિર દક્ષિણ ભારતમાં મહાનતીર્થ ચિંડાબારમથી લગભગ 25 કિલોમીટર દૂર આવેલું છે અને વેદ નારાયણજીના મંદિરમાં દેવી લક્ષ્મી માતાજીનું એક અલગ મંદિર પણ આવેલું છે અને આ મંદિરને વરેમા દેવી મંદિર તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે.

5. મહાલક્ષ્મી મંદિર વેલ્લોર.

દક્ષિણના સુવર્ણ મંદિર તરીકે પ્રખ્યાત આ તમિલનાડુના વેલ્લોર શહેરમાં માલાકોદી ટેકરી પર સ્થિત મહાલક્ષ્મીનું મંદિર આવેલું છે અને લક્ષ્મી દેવીના આ મંદિરની સમૃદ્ધિ દૂરથી પણ દેખાય છે અને મંદિરના નિર્માણમાં શુદ્ધ 1500 કિલો સોનાનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે અને રાત્રે મંદિરનો નજારો આશ્ચર્યજનક જોવા મળે છે.

6. મહાલક્ષ્મી મંદિર મહારાષ્ટ્ર.

મહારાષ્ટ્રના પાલાધર જિલ્લામાં દહાણુનું મહાલક્ષ્મી મંદિર સમગ્ર વિસ્તારમાં ખૂબ પ્રખ્યાત માનવામાં આવે છે અને ભક્તો અહીં પોતાનો પ્રથમ પાક અર્પણ કરવામાં આવે છે અને પ્રાચીન કાળથી પિત્રુ અમાવસ્યાના દિવસે મહાલક્ષ્મી સમારોહમાં પ્રથમ પાકના ફળ અને શાકભાજી અને અનાજ પણ અર્પણ કરવાની પરંપરા ચાલુ છે.

7. અંબાબાઈ મંદિર કોલ્હાપુર.

108 શક્તિપીઠોમાંથી 59 માં સ્થાન પર અને દ્વાદશ પ્રધાન દેવપીઠમાં 5 માં સ્થાન પર કોલ્હાપુરના અંબાબાઈ મંદિરનું નામ આવે છે અને કરબીર કોલ્હાપુરની મહાલક્ષ્મી દેશભરમાં પ્રખ્યાત છે અને આ મંદિર ચાતુક્ય રાજા કર્ણદેવ દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું.

8. સર્વમંગલા દેવી મંદિર જગન્નાથપુરી.

જગન્નાથપુરીમાં વિરજિત માતામંગલા અને સર્વમંગલા દેવીની મહાલક્ષ્મીના રૂપમાં પૂંજા કરવામાં આવે છે અને દિવાળી પર અહીં એક વિશેષ સમારોહનું આયોજન કરવામાં આવ્યું છે અને માનવામાં આવે છે કે આ મંદિર ભગવાન જગન્નાથના મંદિર સાથે સંબંધિત છે છે અને આ મંદિરથી ભગવાન જગન્નાથની પ્રતિમા માટે લાકડું કઈ દિશામાં મળેછે તેનો સંકેત મળે છે.

9. મહાલક્ષ્મી દેવી મથુરા.

શ્રી કૃષ્ણ જન્મભૂમિ મથુરાના ગુઉઘાટ વિસ્તારમાં લાલ દરવાજાના આંતરછેદ પાસે મહાલક્ષ્મી દેવીનું મંદિર આવેલું છે અને આ મંદિર ગુજારી દેવી મંદિર તરીકે પણ ઓળખાય છે અને ચોટીબજારમાં બીજું લક્ષ્મી મંદિર પણ છે જેમાં વૃંદાવનના બેલવાન સ્થિત મહાલક્ષ્મી મંદિરની ખ્યાતિ અહીંથી ખૂબ દૂર આવેલી છે અને એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે દેવી લક્ષ્મી આજે પણ ગોપી ભાવ મેળવવા માટે તપસ્વીઓ કરી રહી છે અને શ્રી કૃષ્ણ અહીં બાળ સ્વરૂપે બેઠા છે અને અહીં દેવી અને નંદલાલ ખીચડીનો આનંદ માણે છે.

10. મંગલાગૌરી મહાલક્ષ્મી ગયા.

ચર્ચિત દેવી તીર્થમાં વૈષ્ણવમાં માતા લક્ષ્મી પીંડના રૂપમાં મહાકાળી અને સરસ્વતીનું સ્થાન છે અને પટણા શહેરની મોતી પાટણ દેવીમાં પણ માંલક્ષ્મી મહાકાળી અને મહાસારસ્વતીની વચ્ચે પણ સુંદર છેઅને ધાર્મિક માન્યતા મુજબ મોક્ષિરતીર્થ ગયાના મંગલાગૌરી મહાલક્ષ્મીનું સ્વરૂપનું વર્ણન કરવામાં આવ્યું છે અને આ વિખ્યાત મંદિર શ્રી વિષ્ણુપદથી અડધો માઇલ દૂર ભીષ્મકુટ પર્વત પર સ્થિત છે અને આરા નગરની અધ્યક્ષ માતા અરણ્ય દેવીને માતા ભગવતી મહાલક્ષ્મીનું સ્વરૂપ પણ માનવામાં આવે છે અને તે આખા ભોજપુરમાં જાણીતું છે અને દૌલતપુરનું મહાલક્ષ્મી મંદિર પણ ખૂબ જ પ્રખ્યાત છે.

Advertisement