ફળ ખાતા સમયે ક્યારેય ના કરો આ ભૂલ,આયુર્વેદ માં બતાવી છે સાચી રીત..

ફળોને આ વિશ્વ માટે પ્રકૃતિનું વરદાન આપવામાં આવ્યું છે. તે વિશ્વના આરોગ્યપ્રદ ખોરાકમાં શામેલ થાય છે. અને આપણે તેને યોગ્ય રીતે ખાઇએ છીયે, અને તમે તેમને કેવી રીતે ખાશો તેનથી વધારે ફરક પડે છે, અને જ્યારે ફળની વાત આવે છે, ત્યારે તેમને આયુર્વેદમાં ખાવાના કેટલાક નિયમો છે, જાણો ફળને ખાવાનાં કયા નિયમો છે.

Advertisement

દૂધ સાથે આવા ફળો ન ભેળવવા.

આયુર્વેદ મુજબ જે ફળ સંપૂર્ણ મીઠા નથી હોતા, તે દૂધમાં ભળી શકતા નથી. પણ જે ફળોમાં એસિડની માત્રા ઓછી હોય છે તે દૂધમાં ઉમેરવી જોઈએ નહી. ઉદાહરણ તરીકે, દૂધમાં તેનાં રસ ઝરતાં ફળોથી ભળશો નહીં, ભલે કેળ મીઠું હોય કે પણ તેને દૂધમાં ઉમેરવું જોઈએ નહીં.

ખાધા પછી ફળો ખાશો નહી.

આયુર્વેદમાં ખોરાક ખાધા પછી તરત જ કોઈ પણ ફળ ખાવાની મનાઈ છે. આની પાછળનું મૂળ કારણ એ છે કે ફળો તમારી પાચનની પ્રક્રિયાને અસર કરી શકે છે. અને ફળ ખાવાથી પેટમાં દુખાવો અથવા આથો આવે છે, જે આખા પાચનને બગાડે છે. અને તેનાથી એસિડિટી પણ થાય છે.

શાકભાજી સાથે ફળો ખાવા જોઈએ નહી.

આયુર્વેદિક મુજબ રાંધેલા ખોરાકને ક્યારેય કાચા ખોરાક સાથે ન ખાવું જોઈએ. કારણ કે ફળો કાચા ખાવામાં આવે છે, તેમને એક સાથે ન ખાવા જોઈએ. ફળો અને શાકભાજીઓને પચવા માટે વિવિધ પ્રકારની ઉર્જા ની જરૂર પડતી હોય છે, જેથી કાચા ફળોને શાકભાજી સાથે ખાવાનું સારું હોતું નથી.

પેક્ડ જ્યુસ ન લો.

ફળોમાં કુદરતી મીઠાશ અને સ્વાદ સૌથી પોષક હોય છે. પણ તૈયાર રસમાં ઓર્ટીફાઇડ સ્વીટનર્સ અને પ્રિઝર્વેટિવ્સ હોય છે. અને આયુર્વેદિક, રસ બહાર રાખવો સારું નથી, બરાબર તે તરત જ નશામાં હોવું જોઈએ.

આ સમયે ફળ ખાવા જોઈએ.

આયુર્વેદ મુજબ ફળ ખાવાનો શ્રેષ્ઠ સમય સવારનો છે. અને સાઇટ્રસ ફળો સિવાય કોઈપણ ફળ ખાલી પેટ પર ખાઈ શકાય છે. આમાં કેળા, પિઅર, આલૂ વગેરેનો સમાવેશ થાય છે. અને સેવને ખાસ કરીને સવારે ખાવું જોઈએ કારણ કે તેમાં પેક્ટીન હોય છે અને જે તમારા આંતરડાને સ્વસ્થ રાખે છે.

Advertisement