ઇઝરાયલ નું ઓપરેશન એટેબે,થોડી જ વાર માં કરી દીધો આતંકીઓ નો સફાયો જાણો કેવી રીતે..

પુલવામા હુમલા બાદ દેશમાં આતંકવાદીઓને કડક કાર્યવાહી કરવાની માંગ કરવામાં આવી રહી છે. ઇઝરાઇલ આતંકવાદીઓ સાથે વહેવાર કરે છે તે જ તર્જ પર. ઇઝરાઇલી કમાન્ડોએ અનેક કામગીરી હાથ ધરી છ હતી, જેણે આતંકવાદીઓની કમર તોડી નાખી હતી. અને ઇઝરાઇલના વિશેષ ઓપરેશનમાં એક ઓપરેશન એન્ટેબી હતું.

Advertisement

જે પછીથી આ ઓપરેશનના હીરો પછી ઓપરેશન જોનાથન તરીકે જાણીતું થયું. અને તે વિશ્વની સૌથી સાહસિક લશ્કરી કામગીરીમાંની એક હતી. આ ઓપરેશન ઇઝરાઇલને દુનિયામાં લાવ્યું હતું. અને ચાલો આજે જાણીએ આ ઓપરેશનની સંપૂર્ણ વાર્તા, કેવી રીતે ઇઝરાયેલે આંખ મીંચીને આતંકવાદીઓનો સફાયો કર્યો હતો.

ઈઝરાયલ નાગરિકનું અપહરણ.

27 જૂન 1976 એર ફ્રાન્સના વિમાન પેરિસથી તેલ અવીવ તરફ ઉડાન ભરી હતી. અને વિમાનમાં 248 મુસાફરો અને ક્રૂના 12 સભ્યો હતા. આ મુજબ અગાઉના નિર્ધારિત સમયપત્રક અનુસાર વિમાન એથેન્સમાં ટૂંકા સમય માટે રોકાયું હતું. તે દરમિયાન ચાર આતંકવાદીઓ રિવોલ્વર અને હેન્ડ ગ્રેનેડ લઈને વિમાનમાં ઘૂસી ગયા હતા.

વિલ્ફ્રેડ બોસ અને બ્રિગિટ કુલમેન નામના બે આતંકવાદીઓ જર્મનીમાં રિવોલ્યુશનરી સેલ્સ નામના સંગઠન સાથે સંકળાયેલા હતા અને બે આતંકવાદી પોપ્યુલેસન લિબરેશનના લેસ્ટિનના પોપ્યુલેશનના ફ્રન્ટના હતા. આતંકવાદીઓ વહાણની કોકપીટમાં ઘૂસી ગયા હતા અને શિપને હાઈજેક કરી દીધા હતા. અપહરણકારોએ 5 મિલિયન ડોલર અને પાંચ જુદા જુદા દેશોમાં પકડાયેલા તેમના 53 કેદીઓને મુક્ત કરવાની માંગ કરી હતી.

આતંકવાદીઓએ ધમકી આપી હતી કે જો તેઓના કેદીઓને મુક્ત નહીં કરવામાં આવે તો તેઓ એક પછી એક ઇઝરાયલના મુસાફરોને મારી નાખશે.  અને આતંકીઓએ આ જહાજને લિબિયાના બેનખાઝી લઈ જવાનું કહ્યું હતું. વિમાનનું ત્યાં રિફ્યુઅલ કરાયું હતું. અને લિબિયામાં આતંકવાદીઓ બ્રિટનમાં જન્મેલા ઇઝરાયલી નાગરિકને જવા દે છે. બેનખાઝીથી તેઓ વિમાનને યુગાન્ડાના એન્ટેબી એરપોર્ટ પર લઈ ગયા. અને તેમણે યુગાન્ડાની પસંદગી કરી કારણ કે ઈદી અમીનના રાષ્ટ્રપતિને આતંકવાદીઓ સાથે સહાનુભૂતિ હતી.

એજરાયલી અને બિન એજરાયલીયાત્રિકો ને અલગ કર્યા.

હાઇજેકર્સ તમામ મુસાફરોને એન્ટેબે એરપોર્ટની જૂની ટર્મિનલ બિલ્ડિંગમાં લઈ ગયા હતા. ત્યારબાદ અપહરણકારોએ ઇઝરાઇલી અને બિન-ઇઝરાયલી મુસાફરોને જુદા પાડ્યા હતા. બિન-ઇઝરાયલી મુસાફરો બાકી હતા જેઓ પેરિસ ગયા. ત્યાર પછી 94 ઇઝરાયલી મુસાફરો અને ક્રૂના એક ડઝન સભ્યોને બંધક બનાવી લેવામાં આવ્યા હતા.

ઓપરેશન એન્ટેબેની યોજના.

બંધકોના સમાચાર ઇઝરાઇલ પહોંચ્યા ત્યારે ખળભળાટ મચી ગયો હતો. અને બંધકોમાં ઇઝરાઇલના તત્કાલીન વડા પ્રધાન ઇત્ઝાક રબીનના સબંધીઓ હતા. બંધકોને બંધ કરાવવા માટે સરકારને દબાણ કરવામાં આવ્યું હતું. પરંતુ બચાવ અભિયાન ખૂબ મુશ્કેલ હતું. ખરેખર એન્ટેબે અને ઇઝરાઇલ વચ્ચે લગભગ ચાર હજાર કિલોમીટરનું અંતર હતું. જળમાર્ગ અને કેન્યા દ્વારા ભૂમિ માર્ગ દ્વારા યુગાન્ડા પહોંચવું વધુ મુશ્કેલ હતું. પરંતુ હવાઈ માર્ગે જવું પણ ઓછું પડકારજનક ન હતું.

આ માટે વિમાનને ઇજિપ્ત, સુદાન અને સાઉદી અરેબિયાથી પસાર કરવામાં આવતું હતું. ઇઝરાયલને પણ આ દેશો દ્વારા તે જ રીતે નફરત હતી. પણ, હવાઈ માર્ગ દ્વારા બચાવ મિશન હાથ ધરવાની યોજના બનાવવામાં આવી હતી. જે પ્રધાનમંત્રી રોબિને બંધકોને મુક્ત કરવાની ઝુંબેશને મંજૂરી આપી હતી. ઓપરેશનનું નામ ઓપરેશન એન્ટેબી રાખવામાં આવ્યું હતું. અને તે દરમિયાન, ઇઝરાયલને એક મહત્વપૂર્ણ ગુપ્તચર અહેવાલ મળ્યો હતો. યુગાન્ડાના રાષ્ટ્રપતિ ઇદી અમીન તે દિવસોમાં એક કાર્યક્રમમાં ભાગ લેવા મોરેશિયસ ગયા હતા.

મિશન પર ચાર હર્ક્યુલસ વિમાન મોકલવામાં આવશે તેવું આયોજન કરાયું હતું. વિમાનમાં તે ટ્રેનિંગ આપવા મોકલ્યા હતા. મિશન પર ચાર હર્ક્યુલસ વિમાન મોકલવામાં આવશે તેવું આયોજન કરાયું હતું. એક વિમાનમાં, તે વાહનો વહન કરવામાં આવતા હતા કે જેના દ્વારા અમીને મુસાફરી કરી હતી જેથી યુગાન્ડાના સૈનિકોને લાગે છે કે ઈદી અમીન વિદેશથી પાછા ફર્યો છે. અને હર્ક્યુલસની સાથે બે બોઇંગ 707 મોકલવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો હતો. અને એક બોઇંગ કમાન્ડ પોસ્ટ મોકલવાની હતી અને બીજી બોઇંગને ફીલ્ડ હોસ્પિટલ તરીકે ચલાવવાની હતી. એડિ અમીનનો ફાઇલ ફોટો.

ઇઝરાઇલમાં નકલી ટર્મિનલ બિલ્ડીંગ બનાવવાનો અભ્યાસ.

ઇઝરાયલની જાસૂસી એજન્સી મોસાદે એન્ટેબે એરપોર્ટ વિશે તમામ ગુપ્ત માહિતી એકત્રિત કરી હતી. એ નોંધવું પણ રસપ્રદ છે કે એન્ટેબી એરપોર્ટ પર ટર્મિનલ જ્યાં બંધકોને રાખવામાં આવ્યું હતું, તે ઇઝરાઇલી કંપની દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું. રાત્રિના સમયે ઇઝરાઇલમાં જેવું ટર્મિનલ ગોઠવવામાં આવ્યું હતું જ્યાં સૈનિકોએ મિશનની પ્રેક્ટિસ પણ કરી હતી. બીજી તરફ, ઇઝરાયલી સરકારે અપહરણકારો ને સાથે વાતચીત કરી હતી જેથી તેઓ મૂંઝાઈ શકે.

મિશનની કહાની. 4 જુલાઈએ, વિમાનને બાંધવામાં લીધાના એક અઠવાડિયા પછી, ઇઝરાયલી દળો રાતના અંધારામાં એન્ટેબે પહોંચ્યા હતા. જોનાથન નેતન્યાહુ ઇઝરાઇલી ટીમની કમાન સંભાળી રહ્યા હતા. જોનાથન ઇઝરાઇલના વડા પ્રધાન બેન્જામિન નેતન્યાહુનો ભાઈ હતો. પણ એન્ટેબે એરપોર્ટ પર એક વિમાન ઉતર્યું હતું અને ત્રણ વાહનો ટર્મિનલ બિલ્ડિંગ માટે રવાના થયા હતા. ત્રણ વાહનોમાં બે લેન્ડ વિવાદ અને કાળી રંગની મર્સિડીઝ કાર પણ હતી.

યુગાંડાના ધ્વજને યુગાન્ડાના સૈનિકોને ડોજ કરવા માટે ટ્રેનોમાં લગાવવામાં આવ્યા હતા. જેથી ઇઝરાઇલની તમામ આદેશો યુગાન્ડાના સૈનિકોનો ગણવેશ પહેરતી હતી. પણ યુગાન્ડાનો સૈનિક મુશ્કેલીમાં મુકાયો હતો. ખરેખર, અમીને કાલીને બદલે સફેદ મર્સિડીઝનો ઉપયોગ ચાલુ કર્યો. અને જલદી તેણે પોતાની રાઇફલ પૂરી કરી અને કંઈક કરી શકી, ઇઝરાયલી કમાન્ડોએ સાયલેન્સરથી ભરેલી બંદૂકોનો ગલો કર્યો.

આનાથી યુગાન્ડાના અન્ય સૈનિકોને એલર્ટ પર મુકાયા હતા પરંતુ ઇઝરાયલી કમાન્ડોએ તેમનું તમામ કામ કર્યું હતું. હવે બંધક બાંધવામાં આવેલા ટર્મિનલ બિલ્ડિંગનો વારો આવ્યો હતો. મુસાફરોની વચ્ચેથી પસાર થતાં, ઇઝરાયલી કમાન્ડોએ હીબ્રુમાં પૂછ્યું કે અપહરણકર્તાઓ ક્યાં છે તેઓએ જણાવ્યું કે અપહરણકર્તા હોલમાં છે. કમાન્ડોઝ હોલ તરફ ગયા અને અપહરણકારોને ખતમ કર્યા છે આખી કામગીરી માત્ર 20 મિનિટમાં પૂર્ણ થઈ ગઈ.

Advertisement