જાણો 1971 ના ભારત પાકિસ્તાન યુદ્ધના હીરો અરુણ ખેત્રપાલ ની સહાસ ભરી કહાની,જાણી ને તમે પણ કરશો સલામ..

1. અરુણ ખેત્રપાલ: 1971 ના યુદ્ધના હીરોને મળો જેમણે એકલાએ ઉડાયા હતા પાકના 10 ટેંકને. 16 ડિસેમ્બર 1971 ના રોજ ભારતે યુદ્ધમાં પાકિસ્તાનને ધૂળમાં નાખ્યું હતું. અને સેકન્ડ લેફ્ટનન્ટ અરૂણ ખેત્રપાલ તે યુદ્ધનો હીરો હતો. અને અરુણની અવિવેકી હિંમત અને બહાદુરીની ચર્ચા કર્યા વિના 1971 ના યુદ્ધની વાત કરવી તે અધૂરી રહેશે. અને યુદ્ધમાં પંજાબ અને જમ્મુ સેક્ટરના શકરગઢમાં અરુણે દુશ્મનની 10 ટેંકને નાશ કર્યો હતો. અને ખાલી 21 વર્ષની ઉંમરે જ તેમને પરમવીર ચક્રથી નવાજાવામાં આવ્યા હતા. અને તેમનો જન્મ આ દિવસે એટલે કે 14 ઓક્ટોબર 1950 માં થયો હતો. તો ચાલો આજે જાણીએ કે આ પ્રસંગે તેમની સાથે જોડાયેલી કેટલીક ખાસ વાતો જાણીએ.

Advertisement

2. દુશ્મનની પીઠ તોડી.અરુણ ખેત્રપાલના ભારતીય સૈન્ય એકેડેમી આઈએમએ થી વિદાય થયા પછી તરત જ પાકિસ્તાન સાથે યુદ્ધ ચાલું થયુ હતું અને અરુણે ખુદ તે યુદ્ધમાં ભાગ લેવાની ઇચ્છા પણ કરી હતી. અને અરુણ ખેત્રપાલનું સ્ક્વોડ્રોન 17 પુણે હોર્સ 16 ડિસેમ્બરે શકરગઢમાં હતું. અને તે દિવસે એક ભયંકર યુદ્ધ પણ થયું હતું અને અરુણ દુશ્મનની ટાંકીનો નાશ પણ કરતો રહ્યો હતો. અને તેમની ટેંકમાં પણ આગ લાગી હતી. અને તે શહીદ બન્યા હતા ત્યાં સુધીમાં દુશ્મનની પીઠ તૂટી ગઈ હતી. અને ભારતે યુદ્ધમાં જીત મેળવી હતી અને ત્યારર ખરેખર 1971 નું યુદ્ધ ખેત્રપાલના પરિવાર માટે ખાસ હતું અને તે યુદ્ધમાં અરૂણના પિતા બ્રિગેડિયર એમ.એલ. અને ખેત્રપાલ સાથે પણ દુશ્મન લડતા હતા.

3. અરુણ વર્સેટિલિટીમાં સમૃદ્ધ હતો.અરુણ પણ એક સારો તરણવીર હતો. તેમને હિન્દી અને પાશ્ચાત્ય સંગીતની સારી સમજ પણ હતી. અને અરુણનો ભાઈ અનુજ મુકેશ ખેત્રપાલ પણ કહે છે કે અજાણ્યા લોકો ભાઈ વિશે વાત કરે છે ત્યારે અમને તે ગમે છે. અને તેમને શાળાના દિવસોથી જ દેશ માટે કંઇક કરવાનું વિચાર્યુ હતું. અને અમારા પિતા પણ સૈન્યમાં જ હતા અને તેથી જ કદાચ તે પણ દેશની સેનામાં ગયો હતો અને તે માતૃભૂમિ માટે કોઈપણ બલિદાન આપવા માટે હંમેશા તૈયાર રહેતો હતો.

4. પરિવાર માટે સુખ અને દુ:ખ એક સાથે.અરુણ ખેત્રપાલની માતાએ એકવાર કહ્યું હતું કે તે લડાઈમાં અરુણની બહાદુરી વિશે માહિતી મેળવી રહ્યો છે અને ઇન્ડિયન રેડિયાએ 16 ડિસેમ્બર 1971 ના રોજ યુદ્ધમાં ભારતની જીત વિશે ઇન્ડિયન રેડિયાએ રાષ્ટ્રને માહિતી આપી હતી. અને બીજા દેશોની જેમ ખેત્રપાલનું પરિવાર પણ ખુશ હતું. પણ તે પછી પરિવારને જાણ થઈ હતી કે અરુણ હવે ક્યારેય ઘરે આવશે નહીં કારણ કે સેકન્ડ લેફ્ટનન્ટ ખેત્રપાલની બહાદુરી અને બલિદાન જોઈને તેમને મરણોત્તર પરમ વીર ચક્રથી સમ્માનિત કરવામાં આવ્યા હતા.

5. ચિત્તાની જેમ લડ્યો.પાકિસ્તાનને પણ અરુણ ક્ષેત્રપાલની બહાદુરીનો સ્વીકાર કર્યો હતો અને યુદ્ધના ઘણા વર્ષો પછી અરુણના પિતા કેટલાક સૈનિકો સાથે પાકિસ્તાન ગયા હતા અને તેમને પાકિસ્તાન આર્મીના બ્રિગેડિયર મોહમ્મદ નાસિર મળ્યા હતા અને તે અરુણ ક્ષેત્રપાલ સામે યુદ્ધ લડી રહ્યો હતો. અને તેણે અરુણના પિતાને કહ્યું હતું કે અરુણ યુદ્ધમાં ચિત્તાની જેમ લડ્યો હતો અને અમે તેની બહાદુરીને પણ સલામ કરીએ છીએ.

6. એન.ડી.એ અને આઈ.એમ.એ આ સન્માન આપ્યું હતું.અને તેમના માનમાં એન.ડી.એના પરેડ ગ્રાઉન્ડનું નામ ખેત્રપાલ ગ્રાઉન્ડ રાખવામાં આવ્યું હતું અને ભારતીય સૈન્ય એકેડેમીનું એક ઓડીટોરિયમ અને ગેટ્સનું નામ તેમના નામે હતું અને ખેત્રપાલ ઓડિટોરિયમમાં 1982 માં બનાવવામાં આવ્યું હતું અને તે ઉત્તર ભારતનો સૌથી મોટો ઓડિટોરિયમ કહેવાય છે. અને અહીંના શિલાલેખમાં અરુણ ખેત્રપાલની પ્રતિમા અને તેમની વીર બહાદુરીનો ઉલ્લેખ શીલાલેખ ઉપર છે.

Advertisement