જીવથી પણ વધારે પ્રિય લક્ષ્મણને કેમ ગળી ગયા હતા માતા સીતા,જાણો રામાયનની આ અદ્દભૂદ કથા..

1. સીતા અને લક્ષ્મણનો સંબંધ.

Advertisement

સીતા અને લક્ષ્મણનો સંબંધ દિયર ભાભી કરતા પણ વધુ પુત્ર પ્રેમ હતો અને માતા સીતા લક્ષ્મણને પુત્રની જેમ પ્રેમ કરતી હતી પણ આટલો પ્રેમ હોવા છતાં પણ એક સમય એવો આવ્યો હતો કે જ્યારે સીતા લક્ષ્મણને ગળી ગઈ અને તેનું અસ્તિત્વ સમાપ્ત કર્યુંહતું તો ચાલો આપણે જાણીએ કે તે કેવી રીતે થયું અને સીતાએ કેમ કર્યું.

2. સરયુ નદીને સીતાએ વચન આપ્યું હતું.

એક પૌરાણિક કથાની મુજબ સીતાએ સરયુ નદીને એજ વચન આપ્યું હતું અને આ પ્રમાણે જ્યારે તેમના પતિ ભગવાન રામ અને દિયર લક્ષ્મણ સાથે 14 વર્ષનો વનવાસ સમાપ્ત કરીને સકુશળ પાછા ફરયા ત્યારે તે સરયુ નદીની પૂજા કરવાની હતી.

3. વનવાસની સમાપ્તિ.

વનવાસથી પાછા ફરયા પછી પોતાનું વચન પૂરુ કરવા માટે માતા સીતા લક્ષ્મણ સાથે સરયુ નદી પાસે ચાલવા લાગ્યા હતા અને જ્યારે રામભક્ત હનુમાને તેમને જતા જોયા હતા ત્યારે તે પણ ગુપ્ત રીતે તેમની પાછળ ગયા હતા અને તેમને કમનસીબી હોવાની આશંકા પણ હતી.

4. સરયુની ની પૂંજા.

માતા સીતા જ્યારે સરયુના કાંઠે પહોંચ્યા હતા ત્યારે હનુમાન નજીકના એક ઝાડની પાછળ સંતાઈ ગયા હતા અને ત્યાંથી બંને પર નજર રાખવા લાગ્યા હતા એન પૂજા ચાલુ કરવા સીતા માતા લક્ષ્મણને પાણી લાવવાનું કહે છે અને આદેશને પગલે લક્ષ્મણ પાણી લેવા માટે સરયુ નદીમાં ઉતરયા હતા.

5. અધાસુર રાક્ષસ.

લક્ષ્મણે નદીમાંથી પાણી ભરવાનું ચાલુ કર્યું હતું અને તરત જ તેમાંથી અધાસુર નામનો રાક્ષસ નીકળ્યો હતો અને તે રાક્ષસ લક્ષ્મણને ગળી જવા માંગતો હતો અને સીતાએ રાક્ષસનો હેતુ જાણી લીધો અને લક્ષ્મણનો જીવ બચાવવા માટે રાક્ષસને ગળી જતા પહેલાં લક્ષ્મણને ગળી ગયો હતો અને લક્ષ્મણને ગળ્યાની સાથે જ સીતા અને લક્ષ્મણનું શરીર પાણી જેવા તત્વમાં બદલાઈ ગયું.

6. સીતા અને લક્ષ્મણનું હાઇડ્રોલોજિકલ સંયોજન.

હનુમાન ઝાડની પાછળ સંતાઈને આ બધું જોઈ રહ્યા હતા અને તેમણે સીતા અને લક્ષ્મણના પાણી જેવા સંમિશ્રિત શરીરને એક ઘડિયાળમાં ભરી દીધા હતા અને તે ઘડાને ભગવાન શ્રી રામ પાસે લઈ ગયા હતા અને ભગવાન શ્રી રામને વાસણ બતાવીને તેમને આખી ઘટના જણાવી અને તેના સમાધાન વિશે પૂછ્યું હતું.

7. ભગવાન રામ.

ભગવાન રામ હનુમાનની વાત સાંભળીને હસ્યા અને તેમણે હનુમાનને કહ્યું હતું કે આ રાક્ષસ ભગવાન શિવ દ્વારા ધન્ય છે અને તેથી તે શું મારી શકે છે કે કોઈ કરી શક્યું નહીં.

8. શિવનું વરદાન.

તેમણે હનુમાનને એમ પણ કહ્યું હતું કે ભગવાન શિવના વરદાન મુજબ સીતા અને લક્ષ્મણનું શરીર એક તત્ત્વમાં બદલાયું ત્યારે જ આ રાક્ષસનું કતલ કરી શકાય છે અને જ્યારે હનુમાન તે તત્વનો ઉપયોગ શસ્ત્ર તરીકે કરે છે.

9. રાક્ષસ નાશ.

એટલા માટે તમે આ પાણી લઈ જાવ અને તેને સરયુ નદીમાં પ્રવાહિત કરી દો તો જ તે રાક્ષસનો સંહાર શક્ય છે અને ભગવાન રામના આદેશ મુજબ હનુમાન ગાયત્રી મંત્ર સાથે તે પાણીને શ્રાપ આપીને સરયુ નદીમા પ્રવાહિત કરતા હતા.

10. રાક્ષસ નાશ.

સરયુ નદીમાં પાણી મળતાંની સાથે જ નદીમાં જ્વાળાઓ વધવા માંડી હતી અને તે આગમાં આહાસુર બળી ગયો હતો અને જલ્દી અહાસુર મૃત્યુ પામ્યો હતો અને સરયુ નદી સીતા અને લક્ષ્મણને તેના શરીરમાં પાછું આપે છે અને તેમને જીવનનું એક નવું જીવનદાન આપે છે.

Advertisement