જો તમે પણ મકાન ખરીદવાનું વિચારી રહ્યા છો તો આ જાણકારી છે ખુબજ જરુરી..

જીવન ભરની કમાઈ લગાવીને સપના નો ફ્લેટ ખરીદવા જાવ છો.તો સમજદારી બતાવો બુકીંગ કરતા પહેલા બિલ્ડરસે થ્રુ ડિસ્કલોજર ફોર્મ ની માંગ જરૂર મારો.તે ઉપરાંત અપાર્ટમેન્ટ એક્સ ના હેઠળ લાગુ આ ફોર્મમાં પ્રોજેકટની પુરી કુંડલું હોય છે.તેની તપાસ પછી ખાતરી કરી શકો છો,જે તમે યોગ્ય પ્રોજેકટ પસન્દ કર્યો છે.

Advertisement

બિલ્ડિંગમાં કેટલું નિર્માણ વૈધ કે અવૈદ્ય બિલ્ડર જે સુવિધાની વાત કરી છે તે છે કે નહીં.આ બધી જાણકારી તેનાથી મળી જાય. આ ઉપરાંત, બુકિંગ સમયે આકર્ષક ઓફર્સ અને ચુકવણી વિકલ્પોથી સાવધ રહો. ફ્લેટ્સ વેચતી વખતે, બિલ્ડરો વિવિધ દાવા અને દાવા કરે છે.

ખરીદદારોને કેડીએ માન્ય થવા, 24 કલાક વીજ પુરવઠો, સુરક્ષા, ગ્રીન એરિયા, બેસમેન્ટમાં પાર્કિંગ, ક્લબો, પૂલ વગેરે સુવિધાઓ બતાવવામાં આવી છે. જ્યારે તમે બે-ત્રણ વર્ષ પછી તમારા પ્રોજેક્ટ પર પહોંચો છો, ત્યારે તેનો નકશો બદલાઈ જશે. શહેરના મોટાભાગના બિલ્ડર પ્રોજેક્ટ્સમાં સમુદાય સુવિધાઓ વારી જગ્યા ધરાવે છે.

સુવિધાઓ માટે રહેવાસીઓનો સંઘર્ષ કબજે કર્યા પછી શરૂ થાય છે.આપાર્ટમેન્ટ એક્ટની જોગવાઈઓ થી બચી શકાય છે  નવા પ્રોજેક્ટની સાથે સાથે જો તમે ઘણા વર્ષોથી સ્થાયી બિલ્ડર સોસાયટીમાં ફ્લેટ ખરીદતા હો. તો તે જ સમસ્યાઓ થ્રુ ડિસ્ક્લોઝર ફોર્મમાંથી મળી શકે છે.

એઓએ ફેડરેશનના પ્રમુખ આલોક કુમારે કહ્યું કે બિલ્ડરોના ખોટા વચનો બચવા માટે શ્રેષ્ઠ રસ્તો એક ડિસ્ક્લોઝર ફોર્મ દ્વારા છે. આ ફાર્મમાં પ્રોજેક્ટ માટે જમીન ચૂંટાને થી લઈને, ફ્લેટમાં બાંધકામ, એફએઆર, ગ્રીન, પાર્કિંગ, એલિવેટર વગેરેની સંપૂર્ણ માહિતી હોય છે. શહેરના મોટાભાગના બિલ્ડરો આ ફોર્મ બતાવી નહીં શકે.

બૂંકિંગ કરાવતી વખતે ધ્યાન રાખો.

રતનધામ એપાર્ટમેન્ટ્સના પ્રમુખ અશોકકુમાર શર્માએ જણાવ્યું હતું કે, ફ્લેટ બુક કરતી વખતે બિલ્ડર દ્વારા આપવામાં આવતી વિવિધ ગિફ્ટ કે  સ્કીમ પર ન જાવ.બિલ્ડર બુકિંગ સમયે અમુક ટકા રકમ વસૂલ કરે છે. પાછળથી ઘણા લોકો છુપાયેલા ખર્ચ બતાવીને પૈસા વધારી,ચઢવી લે છે . ડિસ્ક્લોઝર ફોર્મ સાથેના ભાવો વિશે સ્પષ્ટ થવું જોઈએ.

Advertisement