જો તમે પણ પહેલીવાર કરવા ચૌથ નું વ્રત કરતાં હોય તો આ ખાસ બાબતો નું રાખો ધ્યાન…

કરવા ચોથ વ્રતની વિધી, પ્રથમવાર ઉપવાસ કરનારી સ્ત્રી માટે એક ખાસ પ્રસંગ. કાર્તિક કૃષ્ણ પક્ષની ચંદ્રોદય વ્યાપીની ચતુર્થીને કરવા ચોથનું વ્રત તરીકે મનાવવામાં આવે છે.અને હિન્દુ ધર્મમાં મહિલાઓ આ વ્રતને અખંડ સુહાગનું પ્રતિક માને છે.સૌભાગ્યવતી મહિલાઓ આ દિવસે પોતાના પતિના માટે લાબી ઉંમર માટે અને સ્વસ્થ્ય સારું રહે તે માટે ભગવાન ચંદ્રને પ્રાર્થના કરે છે.

Advertisement

અને કરવા ચોથ દરમિયાન શિવ અને સ્વામી કાર્તિકેયની પૂજા કરવામાં આવે છે.અને ફક્ત મહિલાઓને જ આ ઉપવાસ કરવાનો અધિકાર છે, કારણ કે શાસ્ત્રોમાં ફક્ત મહિલાઓ ફળશ્રુતિ જોવા મળેલ છે.

નવ પરણિત મહિલા પહેલા વર્ષેમાં, કરવા ચોથનું વ્રત ધૂમ ધમાંથી ઉજવણી કરે છે.અને આ લગ્ન વારા વર્ષે કન્યા પક્ષ તરફથી સાસરીમાં લોકો માટે ,ફળ, મીઠાઈ,  મઠરી,ખાંડ,લાવે છે. અને તેની સાથે સાસુ માટે સાડી લાવે છે.અને એક લોટો અને એક તૌલિયા.અને એક કરવા માટે અમૂલ્ય ભેટ લાવે છે.અને સૂર્યોદય પહેલા સાસુ દ્વારા કરવા ચોથને આપવામાં આવતો,નાસ્તા પછી બપોર સુધી નિર્જળ વર્ત રહે તે નિયમ છે.

સાંજે 4 થી 5 સમય દરમિયાન પોતાની સાસુ કે જેઠાણી અથવા અન્ય પૂજ્ય મહિલાઓ જોડે બેસીને કથા સાંભળવાનો નિયમ છે.કથા સાંભળતી વખતે, ઘરની ચોકી પર પાણીથી ભરેલો લોટા મૂકો,અને તેને ચોખા, ઘઉં,ભરેલો માટીનો ઘડાને કવરથી ઢાંકી દો.અને પછી બારણાની નજીક મૂકી દો.

કથા સાંભળ્યા પછી સૌથી પહેલાં કોઈ કવર તરફ હાથ ફેરવો અને તેને તમારી સાસુને આપો.અને આ પછી તે કરવને સુહાગન સ્ત્રીઓને બારણામાં આપવું જોઈએ અને ફક્ત સુહાગન સ્ત્રી જ લેવી જોઈએ. ત્યારબાદ કમળ અને અનાજના ઘઉં ને ચંદ્રમાં અર્ઘ્ય અર્પણ કરવા માટે એક બાજુ રાખો.

જ્યારે રાત્રે ચંદ્ર બહાર આવે છે, ત્યારે ચંદ્રને અર્ઘ્ય અર્પણ કરીને ભોજન કરવું જોઈએ.અને આ વર્ષે, આ તહેવાર ગુરુવાર, 17 અોક્ટોબર, 2019 ના રોજ ઉજવવામાં આવશે.તે માટે વ્રતી મહિલાઓ અલગ અલગ વિસ્તારોમાં ચંદ્રમાં ના દર્શન કરીને પુણ્ય લાભ પ્રાપ્ત કરી શકે છે.અને
ચંદ્રોદયનો સમય દિલ્હીમાં રાત્રે 8: 20 છે.

Advertisement