કરોડોનું પેકેજ છોડી બે બહેનો એ કરી જૈવિક ખેતી, આજે લોકો ને આપી રહી છે રોજગાર, જાણો તેની કહાની..

બે બહેનો કંઇક અલગ કરવાનું વિચારતી હતી અને તેમની ભાવના એવી હતી કે તમારે જે કામ કરવાનું છે તે પૂરું કરવું પડશે. અને આવું જ કંઈક વિચારીને આ પર્વતોની એક પુત્રી ગુરુગ્રામની એક મલ્ટિનેશનલ કંપનીમાં કરોડોનું પેકેજ છોડીને ગામમાં આવી હતી અને તેમની અન્ય એક બહેન પણ અભ્યાસ પૂર્ણ કર્યા પછી બહેનનો હાથ વહેંચવા માટે દિલ્હી પહોંચી ગઈ હતી. અને બંનેએ સાથે મળીને આવા કામ ચાલુ કર્યાં કે માત્ર પર્વતોથી લોકોનું સ્થળાંતર અટક્યું નહીં પણ બહારથી આવેલા પર્યટકો પણ તેમના ગામોમાં પહોંચવા લાગ્યા. અને આ નૈનિતાલની બે વાસ્તવિક બહેનો કનિકા અને કુશિકાના સંઘર્ષ અને વિજયી બન્યા હતા તેમની વાતો છે.

Advertisement

નવી દિલ્હીમાં આવા કેટલાક વર્ષોથી કુશીકાએ લાખોના પગાર પેકેજ સાથે ગુરુગ્રામની એક મલ્ટી-નેશનલ કંપનીમાં કામ કર્યું હતું અને આ સમય દરમિયાન કનિકાએ પોતાની જાતને દિલ્હીની જામિયા મીલીયા ઇસ્લામીયા યુનિવર્સિટીમાંથી ઉચ્ચ શિક્ષણ મેળવ્યું હતું અને આંતરરાષ્ટ્રીય એનજીઓ ક્ષેત્રમાં પોતાને સામેલ કરી લીધું હતું પણ બંને બહેનોએ પોતપોતાના વ્યવસાયની અંદર ઘૂમી રહી હતી.

પણ ઘર અને ગામના સુંદર વાદીઓ અને માતાપિતાનાથી દૂર રહેવાથી તેઓ કોઈ પ્રવાહમાં સમય પસાર કરી શક્યા નહીં અને કુશિકા કહે છે કે અમારી પાસે બધું હતું પણ જીવનમાં શાંતિ નહોતી અને શહેરોમાં લોકો તેમના આરામદાયક જીવન સાથે થોડો સમય પ્રકૃતિ સાથે વિતાવવા માંગેતા હતાં અને ત્યારે ધ્યાનમાં આવ્યું હતું કે તેઓ તેમના ગામમાં કેમના પહોંચશે એમ કરી અને પર્વત પર કેટલીક આવી જ વ્યવસ્થા કરવી જોઇએ તેમ કહેતા હતા

અને બંનેના જીવન બાકી શિક્ષિત યુવાનો જેટલું મુશ્કેલ નહોતું પણ પર્વતની આ પુત્રીઓએ પોતાનો માર્ગ નક્કી કર્યો હતો અને સફળતા મેળવી હતી. અને જ્યારે કુશીકાને મુખ્યમંત્રી ત્રિવેન્દ્રસિંહ રાવત દ્વારા સન્માનિત કરવામાં આવ્યા હતા ત્યારે તે આનંદ સાથે કૂદકો મારવા લાગ્યા અને બંને બહેનો કુમાઉ ક્ષેત્રના નૈનીતાલ અને રાણીખેતમાં ભણેલા હતા અને પછી કુશિકાએ એમબીએ પણ કર્યું હતું.

સ્થાનિક રોજગાર સ્થળાંતર.કુશીકા અને કનિકાનું માનવું છે કે જો ઉત્તરાખંડના પર્વતોથી સ્થળાંતર થવાનું બંધ કરવામાં આવે તો અહીંના લોકોએ સ્થાનિક સ્તરે જ આજીવિકા પૂરી પાડવી જોઈએ અને પર્યટન અહીં એક મોટી સંભાવના તરીકે અસ્તિત્વમાં આવે છે. અને સરકારે આ દિશામાં રસ લેવો જોઈએ કારણ કે આ મામલે ગંભીર બનવું જોઈએ અને અહીંના લોકો સાથે હાથ વહેંચવો જોઈએ અને જેથી કોઈ આટલું સુંદર પર્વત છોડીને ક્યાંઇ જઇ શકે નહીં પણ ઉત્તરાખંડનો આ પર્યટન ઉદ્યોગ માત્ર ખેડૂતો માટે જ નહીં પણ અન્ય વર્ગના લોકો માટે પણ યોગ્ય માનવામાં આવે છે.

અને આ રીતે સફળતાની સફર ચાલુ થઈ.અને બંને બહેનોના જણાવ્યા મુજબ જેઓ પર્વત પર રજા લેવા આવશે અને મારા સંસાધનો તેમને આપવામાં આવે છે અને ધંધો પણ આગળ વધે છે પછી તે બહેનોએ તેમની નોકરી છોડી અને જન્મસ્થળ પર જ કંઈક કરવાનું નક્કી કર્યું અને ઉદ્દેશ હતો કે સજીવ ખેતી થાય પણ પછી તે બંને નીકળી ગયા અને અમારા ગામ મુક્તેશ્વર પર પાછા ફર્યા અને મન જૈવિક રચનાઓ પર ટકી રહે છે અને સજીવ ખેતી પણ નહીં અને કાર્બનિક ઉત્પાદનોની અને આ માટે પ્રથમ તાલીમ જરૂરી હતી અને આ બંને બહેનોએ દક્ષિણ ભારતના અનેક રાજ્યોમાંઓર્ગેનિક ખેતી કરવાનું શીખ્યા અને ચાલુ કર્યું અને ત્યારે 2014 નું વર્ષ હતું પણ શરૂઆતમાં તેમણે ઘણી સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડ્યો હતો અને તેમના ઉપયોગ પર વિશ્વાસ કરવો મુશ્કેલ હતો.

અને બંનેએ 25 એકર જમીનમાં ખેતી કરવાની ચાલુ કરી હતી અને આનો નવો પ્રયોગ ‘ડેયો ધ ઓર્ગેનિક વિલેજ રિસોર્ટ’ હતો. જેથી તેમના મહેમાનો જેઓ તેમના રિસોર્ટમાં પહોંચે છે અને તે પોતે જ છે અને ‘ડેયો’ એટલે સ્વર્ગ અને પાંચ ઓરડાઓ (પંચ તત્ત્વ નામકરણ – ઉર્વી. ઇરા. વિહા. આર્ક. વ્યોમન. વાળા રિસોર્ટ ચાલુ કરવામાં 2 વર્ષ લાગ્યા.ફાર્મમાંથી પસંદગીની શાકભાજી તોડો અને ખાઓ.બંને બહેનોએ ગામના બાળકોને શિક્ષણ પ્રત્યે જાગૃત પણ કરી રહી હતી અને પ્રવાસીઓ આવવા લાગ્યા અને આ સાથે બંને બહેનોએ સ્થાનિક લોકોની સાથે આતિથ્યની તાલીમ પણ આપી હતી. અને હવે તે જ લોકો ખેતીથી લઈને રસોડા સુધીના તમામ કામ સંભાળી રહ્યા હતા અને ખેતરો પાક આપી રહ્યા હતા તૂટી.

રાંધવા તમારી પસંદની શાકભાજી ખાઓ અને આ પ્રયોગ દમદાર હતો અને ખાસ કરીને વિદેશી પ્રવાસીઓએ તેમને ખૂબ ગમ્યું હતું અને રિસોર્ટમાં રસોઇયાની સુવિધા પણ હતી અને જેનો ઉપયોગ મનપસંદ ખોરાક તૈયાર કરવા માટે થતો હતો અને હાલમાં તેમના ઉપાયમાં લગભગ બે ડઝન જેટલા કર્મચારીઓ હતા અને તે જ સમયે બંને બહેનોએ પણ આજુબાજુના લોકોને સજીવ ખેતી પસંદ કરવા લાગ્યા અને તે જ સમયે તેમણે તેમના કૃષિ ઉત્પાદનો વેચવા માટે સપ્લાય ચેન બનાવવાનું ચાલુ કર્યું હતું અને હવે તેમની કૃષિ પેદાશો મંડીયો સુધી પહોંચવા લાગી હતી.

Advertisement