કેમ 1972 પછી ચંદ્ર પર નથી ગયા માણસ,શુ છે NASA નો પ્લાન,જાણો..

20 જુલાઈ 1969 ના રોજ નીલ આર્મસ્ટ્રોંગે ચંદ્ર પર પહેલું પગલું ભર્યું હતું.અને 11 ડિસેમ્બર 1972 માં અમેરિકન એસ્ટોનોટ યુજેન સરનૌન અને હૈરિસન જેક સ્મિથે ને ચાંદ ની સપાટી પર ઉતાર્યા હતા.અને એક મનુષ્ય ચંદ્ર પર પગ મૂકે  48 વર્ષ થયા છે. આવી સ્થિતિમાં, એક સવાલ ઉભો થાય છે કે કોઈ માણસ આટલા વર્ષોથી ચંદ્ર પર કેમ ગયો નથી. ચાલો જાણીએ કારણ શું છે.સૌ પ્રથમ,તમને જણાવી દઈએ કે પ્રથમ ચંદ્ર લેન્ડિંગ 50 મી વર્ષગાંઠ ખાસ મૌકા પર અમેરિકાએ સ્પેસ એજન્સી નાસાએ કહ્યું હતું કે મહિલા ને અવકાશયાત્રી ચાંદ પર મોકલવાની તૈયારી કરી રહી.અને આ પ્રોગ્રામનું નામ આર્ટેમિસ રાખવામાં આવ્યું છે.એવી ધારણા છે કે આ મિશન 2024 સુધીમાં પૂર્ણ થઈ જશે.પરંતુ હજી સુધી કોઈ પણ મહિલા અવકાશયાત્રીમાં નામ ફાઇનલ કરવામાં આવ્યું નથી.

Advertisement

ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે,એપોલો 17 મિશન અંતર્ગત 11 ડિસેમ્બર 1972 ના રોજ ચૌલેંજર લેન્ડર થી અમેરિકાએ અવકાશયાત્રી યુજે સનૌન અને હૈરિસન જેક સ્મિતને ટોરસ લિટ્રો નામના સ્થળે ઉતાર્યું હતું. વૈજ્ઞાનિકો કહેવું છે. કે જો કોઈ માણસને ચંદ્ર પર મોકલવામાં આવે છે. તો તેમાં કર્ચ ખૂબજ થાય છે.અને એક યુનિવર્સિટી ઓફ કેલિફોર્નિયા, લોસ એન્જલસમાં ખગોળ વૈજ્ઞાનિક પ્રોફેસરે કહ્યું કે મનુષ્યને ચંદ્ર પર મોકલવામાં ખૂબજ ખર્ચ થાય છે.જેનાથી વૈજ્ઞાનિક ગણો ઓછો લાભ થાય છે.તમને જણાવી દઈએ કે અમેરિકાના તાત્કાલિક રાષ્ટ્રપતિ, ડબલ્યુ  જ્યોર્જ બુશે, માનવ મિશન મોકલવાની પ્રસ્તાવ પેશ કર્યો છે. પણ વધુ ખર્ચ હોવાથી અમેરિકાનાં પૂર્વ રાષ્ટ્રતિના બંધ કરાવ્યું હતું આ મિશનનું નામ કોન્સટેલેશન પ્રોગ્રામ છે.અને, 2017 માં અમેરિકામાં સરકાર બદલાઈ ગઈ હતી. આ વખતે રાષ્ટ્રપતિ ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પ બન્યા.તેણે નાસાને અવકાશયાત્રીને ચંદ્ર પર પાછા મોકલવા સૂચના આપી છે. જે બાદ નાસા પ્રથમ મહિલાને ચંદ્ર પર મોકલવાની તૈયારી કરી રહ્યું છે.

ચાંદી નજીક અને તેની સપાટી પર ઉતારવા માટે 23 સપ્ટેમ્બર 1958 ને 9 ઓગસ્ટ 1976 સુધી 33 મિશન મોકલ્યા હતા. અને તેમાંથી 26 નિષ્ફળ ગયા. તે જ સમયે, અમેરિકાએ 17 ઓગસ્ટ 1958 થી 14 ડિસેમ્બર 1972 સુધીમાં લગભગ 31 મિશન મોકલ્યા. તેમાંથી 17 નિષ્ફળ ગયા.એટલે કે અમેરિકાનું 45.17 ટકા મિશન સફળ રહ્યું હતું.અને તે જ સમયે રશિયાને માત્ર 21.21 ટકા સફળતા મળી હતી.અમેરિકાએ આ વર્ષે ચંદ્ર પર માણસનું મિશન મોકલ્યું. એપોલો 11 મિશન તહત, 20 જુલાઈએ અમેરિકાએ સ્પેસ એજન્સી નાસાએ ચંદ્ર સપાટી પર ઇગલ નામના લેંડરથી અવકાશયાત્રીઓ નીલ આર્મસ્ટ્રોંગ અને બઝ એલ્ડ્રિનને ઉતાર્યા. એપોલો 12 હેઠળ 19 નવેમ્બર, 1969 ના રોજ નાસાએ અંતરિક્ષ યાત્રીઓ ચાર્લ્સ પીટ કોનરાડ અને એલેન બીનને ઇન્ટ્રેપીડ નામના લેન્ડર પાસેથી ચંદ્રની સપાટી પર ઉતાર્યો. એપોલો 12 હેઠળ 19 નવેમ્બર, 1969 ના રોજ નાસાએ અંતરિક્ષ યાત્રીઓ ચાર્લ્સ પીટ કોનરાડ અને એલેન બીનને ઇન્ટ્રેપીડ નામના લેન્ડર પાસેથી ચંદ્રની સપાટી પર ઉતાર્યો.

એપોલો 16 હેઠળ 21 એપ્રિલ, 1972 ના રોજ એરિયલ લેંડથી અમેરિકા એસ્ટોનોટ ,જ્હોન યંગ અને ચાલ્ર્સ ડ્યુકર ને ચાંદ ની સપાટી પર ડેસ્કાર્ટ્સ હાઇલેન્ડ્સ નામના સ્થળે ચંદ્રની સપાટી પર ઉતારવામાં આવ્યો. એપોલો 17 હેઠળ, 11 ડિસેમ્બર, 1972 ના રોજ ચેલેન્જર લેન્ડરથી અમેરિકાના એસ્ટોનેટ યુજેન સારનાઇન અને હેરિસન જેક સ્મિટને ચાંદની સપાટી પર  ટોરસ લિટ્રો નામના સ્થળે ઉતાર્યા હતા. માણસને ચંદ્ર પર મોકલવામાં આવ્યો ત્યારે આ છેલ્લું મિશન હતું.એપોલો 14 હેઠળ 5 ફેબ્રુઆરી, 1971 ના રોજ નાસા એ એન્ટરેસ નામનો લેન્ડથી અમેરિકાએ એસ્ટોનોટ એલન બી શેફર્ડ અને એડગર મિશેલને ફ્રા મૌરો નામના સ્થળે ચંદ્રની સપાટી પર ઉતારવામાં આવ્યા હતા. એપોલો 15 હેઠળ, 30 જુલાઈ, 1971 ના રોજ નાસાએ ફાલ્કન લેન્ડર થી અમેરિકન અવકાશયાત્રીઓ ડેવિડ સ્કોટ અને જેમ્સ ઇરવિનને ફાલ્કન લેન્ડર પાસેથી ચંદ્ર સપાટી પર હેડલી રિલે નામના સ્થળે ઉતાર્યો.એપોલો 16 હેઠળ 21 એપ્રિલ, 1972 ના રોજ એરિયલ લેંડથી અમેરિકા એસ્ટોનોટ ,જ્હોન યંગ અને ચાલ્ર્સ ડ્યુકર ને ચાંદ ની સપાટી પર ડેસ્કાર્ટ્સ હાઇલેન્ડ્સ નામના સ્થળે ચંદ્રની સપાટી પર ઉતારવામાં આવ્યો.એપોલો 17 હેઠળ, 11 ડિસેમ્બર, 1972 ના રોજ ચેલેન્જર લેન્ડરથી અમેરિકાના એસ્ટોનેટ યુજેન સારનાઇન અને હેરિસન જેક સ્મિટને ચાંદની સપાટી પર  ટોરસ લિટ્રો નામના સ્થળે ઉતાર્યા હતા. માણસને ચંદ્ર પર મોકલવામાં આવ્યો ત્યારે આ છેલ્લું મિશન હતું.

Advertisement