કેન્સર અને HIV થી વધારે ખતરનાક છે આ લોહી જામ થવાનો રોગ જાણો કેમ.

જેને લોકો સામાન્ય રીતે પગના દુખાવાની સમસ્યા માને છે તે ખતરનાક સ્થિતિમાં નથી હોતી. પણ નસના થ્રોમ્બોસિસ હોઈ શકે છે જેનાથી નસોમાં લોહીનું ગંઠાવાનું એકઠું થવા માંડે છે. ડીપ વેન થ્રોમ્બોસિસ અથવા ડીવીટી એ લોહીના ગંઠાઇ જવાનો રોગ છે જેમાં લોહી શરીરની અંદરની નસમાં ગંઠાઈ જાય છે. જ્યારે લોહીના પ્રવાહમાં અવરોધ આવે છે ત્યારે લોહીનું ગંઠન થાય છે. અને લોહી જાડુ થઈ જાય છે અથવા એક જગ્યાએ ભેગુ થવા લાગે છે. મોટાભાગની નસમા લોહીના ગંઠાવાનું નીચલા પગ અથવા જાંઘમાં વધારે થાય છે.

Advertisement

જો કે તે શરીરના અન્ય ભાગો, જેમ કે પેટ અને જાંઘ, અથવા હાથ પર પણ આ રોગ થઈ શકે છે. અને ઇપ્સોસ દ્વારા વિશ્વ થ્રોમ્બોસિસ ડે સર્વે કરવામાં આવ્યો હતો, જેના દ્વારા વિશ્વભરના દેશોને આ અંગે જાગૃત કરવાના પ્રયત્નો કરવામાં આવ્યા હતા. ઓછી માહિતી ઉપરાંત, ડીવીટી સંબંધિત ઘણી માન્યતાઓ હતી જે તૂટી ગઈ. પણ વિશ્વ થ્રોમ્બોસિસ દિવસ  13 ઓક્ટોબર પહેલાં, એપોલો હોસ્પિટલના વેસ્ક્યુલર સર્જન ડો.પીંજલા રામકૃષ્ણને કેટલીક દંતકથાઓનું અનાવરણ કર્યું હતું. નોંધ: લોહીના ગંઠાવાનું ભાગ્યે જ જોવા મળે છે, આપણે તેનાથી વધારે ચિંતા કરવી જોઈએ નહી.

હકીકત. સમગ્ર વિશ્વમાં 4 માંથી 1 મનુષ્ય લોહીના ગંઠાઇ જવાને લીધે આવતી હાલતમાં મૃત્યુ પામે છે. ડીપ વેન થ્રોમ્બોસિસ (ડીવીટી) નું એક સ્વરૂપ એકદમ ગંભીર છે અને તેનું નિદાન કરી શકાતું નથી. તે નસમાં લોહીના ગંઠાઈ જવાથી થાય છે. અને દર વર્ષે, ડીવીટીને કારણે ઘણા લોકો ગૂંચવણોથી મૃત્યુ પામે છે, જેમાં સ્તન કેન્સર, અકસ્માતો અને એચ.આય.વી. ડીવીટી કોઈને પણ થઈ શકે છે, જે કેટલાક કિસ્સાઓમાં ગંભીર બીમારી અને મૃત્યુનું કારણ બની શકે છે જો તમારી પાસે કોઈ શસ્ત્રક્રિયા, કેન્સર, હૃદય અથવા ફેફસાની સમસ્યા હોય, તો તમને ડીવીટી થવાની સંભાવના વધારે છે.

નોંધ: સ્વસ્થ અને સક્રિય લોકો ડીવીટીનું જોખમ નથી. હકીકત, લગભગ દરેકની પાસે ડીવીટી હોઈ શકે છે, પછી ભલે તમે જુવાન હોય કે પછી, વૃદ્ધ બધા જ સક્રિય ન હોય પણ હોય શકે. કારણ કે સત્ય એ છે કે રમતવીરોને શારીરિક ઈજા થાય છે, ડિહાઇડ્રેશન હોય છે અથવા વધુ મુસાફરી થાય છે, પછી તેઓ વધુ સંવેદનશીલ હોય છે. નોંધ.વૃદ્ધો અને માંદા લોકોમાં ડીવીટીનું જોખમ વધારે છે. હકીકત.તે સાચું છે કે આ જૂથના લોકો વધારે જોખમમાં હોય છે, પરંતુ સત્ય એ છે કે ડીવીટી યુવાન અને ફીટ લોકો માટે વધુ ખતરનાક બની શકે છે. નોંધ: મહિલાઓને ડીવીટીનું જોખમ વધારે છે. હકીકત.ગર્ભનિરોધક અથવા સગર્ભા સ્ત્રીઓમાં લોહીના ગંઠાવાનું જોખમ વધારે હોય છે, પણ પુરુષોમાં ડીવીટી એકદમ સામાન્ય રહે છે.

Advertisement