કેવીરીતે ખબર પડે કે તમે ખરીદેલુ પાણી મિનરલ છે કે ખરાબ જાણો..

બોટલમાં બંધ પાણી હવે આપણા બધાની જરૂરિયાત બની ગઇ છે અને જ્યાં સુધી સ્વચ્છતા અને આરોગ્ય માટે શક્ય હોય ત્યાં સુધી આપણે બધા ઘરની બહારનું બોટલનું પાણી ખરીદી અને પીએ છીએ અમે બિસ્લેરી, એક્વાફિના,કિનલી, કિંગફિશર જેવા ઘણી બધી બ્રાન્ડમાંથી પાણી ખરીદીએ છીએ અને સામાન્ય રીતે આપણે બધાએ ઘણા ગ્રાહકોને દુકાનદારને કહેતા સાંભળ્યા હશે કે ‘ભાઈ મિનરલ વોટર આપો’પણ તમે જે પાણી ખરીદો છો તે મિનરલ વોટર છે અને મિનરલ વોટરને કેવી રીતે ઓળખવું તો અમે આ બંને પ્રશ્નોના જવાબ આપીએ છીએ પણ એમાં તમે ધ્યેય રાખો.

Advertisement

સામાન્ય રીતે આપણે પેકેજ પીવાનું પાણી ખરીદીએ છીએ.આપણે બજારમાંથી જે પાણી ખરીદીએ છીએ તે મૂળભૂત રીતે બે પ્રકારના હોય છે અને એક છે પેકેજ પીવાનું પાણી અને બીજું મિનરલ વોટર તે સામાન્ય રીતે અમે જે પાણી ખરીદીએ છીએ તે પીવાનું પાણી છે મિનરલ વોટર નહીં પણ હવે સવાલ એ ઉભો થાય છે કે બંને વચ્ચે શું તફાવત છે.પેકેજ પીવાનું પાણી,સરળ ભાષામાં કહીએ તો પેકેજ પીવાનું પાણી ખરેખર શુધ્ધ પીવાનું પાણી છે બસ આપણે જે 20, 30, 40 રૂપિયાના ભાવ આપીને આપણે જે પણ પાણી ખરીદીએ છીએ તે પીવાનું પાણી છે કરી પછી તે નળના પાણીને શુદ્ધ કરીને તૈયાર કરવામાં આવે છે.

જેમ આપણે ઘરના જળ શુદ્ધિકરણો દ્વારા પાણીને સાફ કરીએ છીએ અને કંપનીઓ પાણીને શુદ્ધ કરવા માટે રિવર્સ ઓસ્મોસિસ જેવી રાસાયણિક પ્રક્રિયાનો ઉપયોગ કરે છે અને પછી તેને બોટલમાં ભરે છે અને આ પાણીમાં જો ખનિજો સામાન્ય છે તો કેટલીક કંપનીઓ ખનિજો વધારવાનું કામ કરે છે અને કેટલીક કંપનીઓ આવુ નથી કરતી.મિનરલ વોટર.કંપનીઓ આ પાણી પર થોડી વધુ મહેનત કરે છે અને તેનું નામ મિનરલ વોટર આપે છે અને તેથી તેમાં ખનિજ તત્વોની સંપૂર્ણ વિચારણા રાખવામાં આવે છે.

અને આ પાણી આવા કુદરતી સ્ત્રોતોમાંથી લેવામાં આવે છે જ્યાં પાણીમાં ફાયદાકારક ખનિજ તત્વો હોય છે અને પ્રાકૃતિક ઝરણાં, ફુવારાઓ તેનો મુખ્ય સ્રોત હોય છે અને આ સિવાય જ્યારે આ પાણી શુદ્ધ થાય છે ત્યારે તેમાં વિવિધ ખનિજ તત્વો પણ ઉમેરવામાં આવે છે અને ટેકનિકલ રીતે આ પાણીમાં સ્વાદ અને આરોગ્ય વધુ સારું રહે છે પણ તેની કિંમત પણ વધારે હોય છે અને સામાન્ય રીતે બજારમાં મિનરલ વોટર એક બોટલ 100 રૂપિયાથી વધુના ભાવે મળતી હોય છે.

બોટલમાં મિનરલ વોટર પીવાનું છે.બ્યુરો ઓફ ઇન્ડિયન સ્ટાન્ડર્ડ્સ એ દેશની એક માનક સંસ્થા છે અને જે દરેક ક્ષેત્રમાં વિવિધ ઉત્પાદનો માટેના ધોરણોને નિર્ધારિત કરે છે અને બી.આઈ.એસએ પેકેજ પીવાના અને મિનરલ વોટર બંને માટે જુદા જુદા ધોરણો નિર્ધારિત કર્યા છે અને બોટલનું પેકેજ પણ તેના માટે સ્પષ્ટ શબ્દોમાં કોડિંગ હોય છે અને આ કોડિંગને જોઈને તમે પણ જાણી શકો છો કે તમે ખરીદેલી બોટલમાં પીવાનું પાણી છે કે મિનરલ વોટર છે.

બોટલ પર આ નિશાન જોવું જ જોઇએ.પાણી ખરીદતા સમયે બોટલના પેકેજ અને તેની સાથે જોડાયેલ ચિહ્ન પર ધ્યાન આપવુ જોઈએ અને આ ચિહ્ન ધરાવતી બોટલ IS: 14543 એ પીવાનું પાણી છે અને જ્યારે જો બોટલ IS: 13428 ની નિશાની ધરાવે છે તો તેનો સીધો અર્થ છે કે તે જનરલ વોટર છે.

Advertisement