કોણ હતી દેશ ની પહેલી મહિલા શિક્ષક? જાણો એક ક્લિક કરીને..

આજે 5 ઓક્ટોબર એટલે કે આંતરરાષ્ટ્રીય શિક્ષક દિવસ છે. અને દુનિયાભરના લોકો તેમના શિક્ષકોને યાદ કરી રહ્યા છે. અને આ પ્રસંગે, અમે તમને એક મહિલા વિશે જણાવી રહ્યા છીએ, જે મહિલા દેશની પ્રથમ મહિલા શિક્ષક તરીકે જાણીતી થઈ હતી. જે એક ઉદાહરણ તરીકે આજે પણ આપણા દિલમાં તેમના માટે માન છે. અને જલદી તેનું નામ જાહેર કરતા જ, માથું એપોલોમ્બથી ઊચું કરવામાં આવે છે. અને તેમનું નામ સાવિત્રી બાઇ ફુલે હતું.

Advertisement

દેશ અને સમાજ સવિત્રીબાઈ ફૂલેના શિક્ષણમાં અજોડ યોગદાન માટે હંમેશાં જોડે રહેતા હતા. અને તે સમયે જ્યારે ફુલે શિક્ષણની જ્યોત પ્રગટાવતી હતી, તે દરમિયાન એ છોકરીઓ શિક્ષણથી વંચિત રાખવામાં આવતી હતી, પણ તેમ છતાં તેઓએ સ્ત્રી શિક્ષણની પહેલ કરી અને તેને અંત સુધી લઈ ગયા. જેના પછી સમાજના દલિત વર્ગની મહિલાઓ પણ શિક્ષણ લેવા આગળ આવી હતી. આ વાત 19 મી સદીની છે, અને જ્યારે મહિલાઓના અધિકાર, નિરક્ષરતા, અસ્પૃશ્યતા, સત્પ્રથા, અને બાળ વિવાહ વિશે કોઈ પણ મહિલાએ અવાજ ઉઠાયો ન હતો. પણ સાવિત્રીબાઈ ફુલેએ તે સમયે પોતાનો અવાજ ઉઠાવ્યો અને જે કામ કોઈનાથી ના થાય તે કામ સાવિત્રીબાઈ ફુલેએ કર્યું હતું.

અને સાવિત્રીબાઈ ફુલેનો જન્મ જાન્યુઆરી 1831 માં મહારાષ્ટ્રના સતારા જિલ્લાના નાયગાંવ નામના નાના ગામમાં થયો હતો. અને તેણે 9 વર્ષની ઉંમરે જ્યોતિબા ફૂલે સાથે લગ્ન કર્યાં હતાં. અને જ્યારે તેમના લગ્ન થયા ત્યારે તે અભણ હતી. અને તેમના પતિ ત્રીજા ધોરણ સુધી ભણેલા હતા. સાવિત્રીબાઈનું સ્વપ્ન ઉચ્ચ શિક્ષણ મેળવવાનું હતું. પણ તે સમયે દલિતોની સાથે ઘણો ભેદભાવ થતો હતો. અને ઇતિહાસકારો કહે છે કે એક દિવસ, ફુલેએ તેના પિતાને અંગ્રેજી પુસ્તકનાં પાનાં ફેરવતા જોયા. અને સાવિત્રી પાસે આવ્યા અને તેમને પુસ્તક છીનવી લીધું અને બહાર નાખી દીધુ, પણ સાવિત્રીને કશુ સમજાયું નહી. અને જ્યારે સાવિત્રી એ તેના પિતાને તેનું કારણ પૂછ્યું ત્યારે તેમણે કહ્યું કે માત્ર ઉચ્ચ જાતિના લોકોને જ ભણવાનો અધિકાર છે. અને તે સમયે મહિલાઓ માટે દલિતો સાથે અભ્યાસ કરવો તે પાપ હતું. અને આ ઘટના પછી, સાવિત્રીબાઈએ પણ વચન આપ્યું જે થવું હોય તે થાય પણ હું જરૂર શિક્ષણ મેળવીશ. અને તેમણે આ વાતો પોતાના પ્રયત્નોથી પુરી પણ કરી.

Advertisement