કોણે કહ્યું હિન્દૂ ધર્મમાં 33 કરોડ દેવતા છે, જાણો કેટલા દેવતા છે..

1.33 કરોડ દેવી દેવતાઓ વિવાદિત વિષય.હિન્દુ ધર્મમાં દેવતાઓની સંખ્યાને લઈને ઘણો વિવાદ છે કારણ કે લોકપ્રિયની માન્યતા અનુસાર સનાતન ધર્મમાં 33 કરોડ દેવી દેવતાઓ છે અને તેમાંથી ઘણા લોકો જુદા જુદા સમયે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ હોદ્દાઓ ધારણ કરી ચૂક્યા છે.2.33 કેટેગરીઝ એટલે કે 33 પ્રકારના દેવતાઓ.વેદ અનુસાર દેવતાઓની 33 કેટેગરી એટલે કે 33 પ્રકારના દેવતા હોય છે અને હકીકતમાં કોટી એક સંસ્કૃત શબ્દ છે જેનો અર્થ “પ્રકાર” થાય છે અને સતાપથ બ્રહ્મણો સહિત કેટલાક અન્ય ધાર્મિક ગ્રંથોમાં આવા કેટલાક અર્થઘટન છે અને”33 પ્રકારનાં દેવતાઓ દૈવી કૃપાથી આખા વિશ્વનું વજન રાખે છે.

Advertisement

3.ઉદાર છે હિન્દુ ધર્મનો.હકીકતમાં હિન્દુ ધર્મ એટલો ઉદાર છે કે તેની ઇચ્છા મુજબ અર્થઘટન કરી શકાય છે અને તે જાણવું મુશ્કેલ છે કે 33 કેટેગરીઝ એટલે કે 33 પ્રકારના દેવતા જ્યારે 33 કરોડમાં ફેરવાયા અને આ જ કારણ છે કે જે લોકો ધર્મના હૃદયથી જાણકાર છે અને તેઓને જાણી જોઈને અને અજાણતાં તે 33 કરોડ તરીકે સ્વીકાર્યું અને દરેક ધાર્મિક ચર્ચામાં તેમને જોરથી પુનરાવર્તિત કરવાનું ચાલુ કર્યું હતું.

4.સાકલ્ય યાજ્ઞવલ્ક્ય સંવાદ.બૃહદનારાયક ઉપનિષદમાં સાકલ્ય યાજ્ઞવલ્ક્યએ પૂછ્યું હતું કે વિશ્વમાં કેટલા પ્રકારના દેવતાઓ હાજર છે યાજ્ઞવલ્ક્ય અને પ્રથમ કહે છે કે વિશ્વમાં ત્રણસો અને ત્રણ હજાર ત્રણ દેવતાઓ છે.5.આત્મા એકમાત્ર ભગવાન છે.ફરીથી તે જ સવાલ પૂછવા પર તે કહે છે કે 33 અને જ્યારે ફરીથી તે જ સવાલ પૂછવામાં આવે ત્યારે તેનો જવાબ 6 છે અને એક જ પ્રશ્નનો ઘણી વાર પુનરાવર્તન કરતાં તે કહે છે કે એક જ ભગવાન છે અને પ્રાણ એકમાત્ર દેવતા છે અને તે ‘બ્રહ્મા’ છે.

6.આઠ વાસુ, અગિયાર રૂદ્રો, 12 આદિત્ય, 1 ઇન્દ્ર અને 1 પ્રજાપતિ.યાજ્ઞવલ્ક્ય દ્વારા વૃધ્ધનારાયક ઉપનિષદમાં ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે કે વિશ્વમાં 33 પ્રકારના દેવતાઓ છે અને તેના નામ: આઠ વસુ, અગિયાર રૂદ્રા, 12 આદિત્ય, 1 ઇન્દ્ર અને 1 પ્રજાપતિ.7.આઠ વાસુઓના નામ.આ આઠ વસુઓના નામ છે ધર, ધ્રુવ, સોમ, વિષ્ણુ, અનિલ, ગુદા, પ્રત્યુષ, પ્રભાસ. આ વાસુને પૃથ્વીના ભગવાન તરીકે પણ માનવામાં આવે છે અને શ્રીમદ્ ભાગવત મુજબ ‘દ્રોણ’, ‘પ્રાણ’, ‘ધ્રુવ’, ‘અર્કા’, ‘અગ્નિ’, ‘દોષ’, ‘વસુ’ અને ‘વિભાવાસુ’ આ આઠ નામ છે.

8.કોણ અગિયાર રુદ્ર છે.અગિયાર રુદ્રોને માનવામાં આવે છે કે પ્રાણ, અપાન, વ્યાણ, સામન, ઉદયન, નાગા, કોરમ, ક્રિકલા, દેવદત્ત અને ધનંજય આ 10 શક્તિઓ છે જે માનવ શરીરમાં રહે છે અને આ સિવાય અગિયારમી શક્તિ એ માણસની આત્મા છે.9.રુદ્રનો અર્થ શું છે.તેને એટલા માટે રુદ્ર કહેવામાં આવે છે કે જ્યારે તેઓ શરીરનો સાથ છોડે છે અને ત્યારે તે નિસ્વાર્થ બની જાય છે અને રુદ્રનો અર્થ રડવાનો છે પણ હરીવંશ પુરાણમાં તેમનું વિગતવાર વર્ણન કરવામાં આવ્યું છે.

10.બાર આદિત્ય બાર મહિના છે.બાર આદિત્ય વર્ષના બાર મહિના માનવામાં આવે છે જેમાં ધત, આર્યમા, મિત્ર, વરુણ, વિવાસન, ઇન્દ્ર, પુષા, સવિતા, ભાગ, સ્વાસ્થ અને વિષ્ણુને બાર આદિત્ય ચૈત્ર વગેરે મહિનામાં સૂર્યમંડળના અધિકારી માનવામાં આવે છે.11.પ્રજાપતિને યજ્ઞના રુપમાં માનવામાં આવે છે.

ઇન્દ્ર વિદ્યુત તરીકે પણ જાણીતા હતા અને તેઓ વિશ્વના ઉર્જાના મુખ્ય સ્રોત તરીકે પણ પૂંજાય છે અને પ્રજાપતિને યજ્ઞના રુપમાં આવે છે અને આ બલિદાન દ્વારા તમામ પ્રકારના પદાર્થો શુદ્ધ થાય છે અને જેના દ્વારા વિવિધ કળાઓનો ઉદ્ભવ થયો હતો.12.બધાથી ઉપર મહાદેવ છે.આ બધા 33 પ્રકારના દેવતાઓ ઉપર મહાદેવ અથવા ભગવાન છે જેની ઉપાસના કરવી તે અંતિમ લક્ષ્ય છે.

Advertisement