મગની દાળનું પાણી આરોગ્ય માટે ફાયદાકારક છે અને ડેન્ગ્યુથી પણ બચાવે છે

મગની દાળનું પાણી આરોગ્ય માટે ફાયદાકારક છે અને ડેન્ગ્યુથી પણ બચાવે છે. દરેકને લોકોને મગની દાળ ખાવાનું વધારે પસંદ હોય છે. પણ દાળ ખાવામાં તે સ્વાદિષ્ટ જ નથી પણ તેને ખાવાથી સ્વાસ્થ્ય માટે ઘણા ફાયદા થાય છે. અને આ દાળમાં પ્રોટીન વધારે પ્રમાણમાં જોવા મળે છે. અને આ સિવાય મગની દાળમાં મેંગેનીઝ પોટેશિયમ મેગ્નેશિયમ. ફોલેટ. કોપર. જસત અને વિટામિન જેવા પોષક તત્વો પણ જોવા મળે છે.

Advertisement

અને આ દાળને ખાવાથી શરીર માટે જરૂરી પોષક તત્વોનો અભાવ દૂર પણ થઈ શકે છે. તો ચાલો આપણે જાણીએ કે આ મગની દાળનું પાણી પીવાથી તમે સ્વાસ્થ્ય સંબંધિત અનેક સમસ્યાઓથી છૂટકારો મેળવી શકો છો. અને આ દાળ ડેન્ગ્યુ જેવા જોખમી રોગોને દૂર કરે છે. અને રક્ષણ પણ આપે છે. તો ચાલો અમે તમને મગની દાળનું પાણી બનાવવાની રીત અને તેના કયા કયા ફાયદા છે તેના વિશે જણાવીશુ.

મગની દાળમાં પાણીમાં પોષક તત્વો ની માત્રા.

એક કપ મગ દાળના પાણીમાં પ્રોટીન 14 ગ્રામ. ચરબી 1 ગ્રામ ફાઇબર 15 ગ્રામ ફોલેટ 321 માઇક્રોગ્રામ ખાંડ 4 ગ્રામન કેલ્શિયમ 55 મિલિલીટર મેગ્નેશિયમ 97 મિલિલીટર અને જસત 7 મિલિલીટર છે. મળી આવે છે આ સિવાય આ દાળના પાણીમાં વિટામિન બી 1 બી 5 બી 6 થાઇમિન ડાયેટરી ફાઇબર અને રેઝિસ્ટન્ટ સ્ટાર્ચ પણ હોય છે. અને આ દાળને ખાવાથી શરીરમાં જરૂરી પોષક તત્વો પૂરા પાડવામાં આવે છે અને તમને અનેક રોગોથી બચાવી શકે છે.

મગની દાળનું પાણી બનાવવાની રીત.

મગ દાળનું પાણી બનાવવા માટે પ્રેશર કૂકરમાં બે કપ પાણી ગરમ કરવું જોઈએ. અને પાણી ગરમ થાય ત્યાર પછી સ્વાદ મુજબ મગદાળ અને મીઠું નાખો અને લગભગ 2 થી 3 સીટી વાગે ત્યાં સુધી તેને બફાવી જોઈએ. અને આ કર્યાં પછી દાળને સારી રીતે મેશ કરી લો. અને ત્યાર પછી મગની દાળનું પાણી વાપરવા માટે સારીરીતે તૈયાર થઇ ગયું છે. તો ચાલો જાણીએ કે આ દાળના પાણીના ફાયદાઓ કયા કયા.

ચરબી ઘટાડવા માટે.

અનિયમિત દિનચર્યાઓ અને વ્યસ્તતાને કારણે માણસ અનેક સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓનો સામનો કરી રહ્યો હોય છે. અને ચરબી એ આ સમસ્યાઓમાં સૌથી મહત્વની છે. અને જો તમે તમારા વધતા જતા વજનથી પીડિત છો અને વજન ઓછું કરવા માંગતા હો તો દરરોજ મગની દાળનું પાણી પીવુ જોઈએ. અને આ મગની દાળના પાણીમાં ઓછી કેલરી અને ઉચ્ચ ફાઇબરનું પ્રમાણ હોય છે. અને આ સિવાય મગ દાળનું પાણી પણ મેટોબોલિઝ્મને પણ વેગ આપે છે. અને જેના કારણે વજન ઘટાડવાની પ્રક્રિયા ઝડપી બનતી હોય છે.

શરીરને ડિટોક્સિંગ કરવામાં.

મગની દાળના પાણીને નિયમિત પીવાથી શરીરમાં રહેલી ગંદકી દૂર થઈ જાય છે અને જે શરીરને સાફ પણ કરે છે. અને આ ઉપરાંત આ દાળના પાણીમાં મોજુદ રહેલા તત્વો યકૃત પિત્તાશય. લોહી અને આંતરડાને પણ સાફ રાખે છે.

ડાયાબિટીઝમાં ફાયદાકારક.

મગદાળનું પાણી શરીરમાં ઇસુલિનના સ્તર વધારવામાં મદદ કરે છે. અને આ સિવાય મગની દાળ બ્લડ ગ્લુકોઝને નિયંત્રણમાં રાખે છે અને ડાયાબિટીઝને પણ વ્યવસ્થિત રાખવામાં મદદ કરે છે.

ડેન્ગ્યુ થી બચવું.

ડેન્ગ્યુ મચ્છરના કરડવાથી એક ખતરનાક રોગ થઈ શકે છે. અને આજકાલ આ રોગ વધારે પ્રમાણમાં નજોવા મળે છે. અને આવી સ્થિતિમાં મગદાળનું પાણી પીવાથી તમારા માટે ખૂબ ફાયદાકારક બની શકે છે. અને આ દાળનું પાણી પીવાથી રોગપ્રતિકારક શક્તિમાં વધારો થાય છે અને જેથી તમે ડેન્ગ્યુ જેવા જોખમી રોગોથી પણ બચી શકો છો.

બાળકો માટે ફાયદાકારક.

મગદાળના પાણીમાં ઘણાં પોષક તત્વો જોવા મળે છે. અને જે બાળકો માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. અને સૌથી અગત્યની વાત એ છે કે આ દાળનું પાણી સરળતાથી પચી જાય છે. અને આ દાળ બાળકોમાં રોગપ્રતિકારક શક્તિઓને વધારે છે.

Advertisement