મહાત્મા ગાંધી એ પણ એકવાર કરી હતી આત્મહત્યા ની કોશિશ,કારણ જાણી ને તમે પણ ચોંકી જશો..

તેમની આત્મહત્યાનું આ રહસ્ય બાળપણમાં બીડી પીવાના વ્યસન સાથે સંબંધિત છે અને તેમને લાગવા માંડ્યું કે જીવનમાં વ્યક્તિએ હંમેશાં બીજાની આધીન રહેવું પડે છે અને જીવન પણ શું છે અને આત્મહત્યા કરવાનું નક્કી કર્યું હતું. ગુજરાતમાં 9 માં ધોરણની આંતરિક પરીક્ષામાં પુછાતા સવાલ બાબતે હોબાળો થયો હતો અને ખરેખર મહાત્મા ગાંધીજીની આત્મહત્યાના પ્રયાસ પર ગુજરાતીમાં પૂછવામાં આવેલ સવાલ ખોટો નથી.

Advertisement

પણ મહાત્મા ગાંધીના જીવનની આ ઘટનાની તેમની ખોટી અર્થઘટન અને સમજણ ન હોવાને કારણે આ ભ્રમ ઉભો થયો હતો. અને મહાત્મા ગાંધીએ આત્મહત્યા માટે શું કર્યું અને જ્યારે કેટલાક સમાચારોમાં તેનું ભાષાંતર કરવામાં આવ્યું હતું ત્યારે મહાત્મા ગાંધીએ આત્મહત્યા કેવી રીતે કરી આવા પ્રશ્ન મહાત્મા ગાંધીના જીવનની ઘટના સાથે સંબંધિત હતા અને તેમણે બાળપણમાં એકવાર આત્મહત્યા કરવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો. તો ચાલો અમે તમને આ ઘટના વિશે વિગતવાર જણાવીશુ.બીડીનું વ્યસન. ગાંધીજી એ બાળપણની આ ઘટનાનો ઉલ્લેખ પોતાની આત્મકથા ‘સત્યનો ઉપયોગ’ માં કર્યો હતો. અને તેમણે લખ્યું હતું કે તે નાનપણમાં જ એક સંબંધી સાથે બીડીના વ્યસની હતા અને નાનપણમાં તેમની પાસે બીડી ખરીદવા અને પીવા માટે પૂરતા પૈસા પણ નહોતા અને તેમના કાકા બીડી પીતા હતા ત્યારે ગાંધીજીએ અને તેમના સંબંધીઓએ બીડી પીધા પછી ફેંકી દીધેલા ‘સ્ટબ’ પસંદ કર્યા અને પછી બીડી પીવાનું ચાલુ કર્યું હતું. પણ આ સ્ટબ આખા દિવસ દરમ્યાન ન હતા અને તેમાંથી વધારે ધૂમ્ર પણ નથી નીકળતું અને ત્યારબાદ તેમણે સેવકના ખિસ્સામાંથી પૈસાની ચોરી કરવાની ચાલુ કરી.

આથી ગાંધીજી એ આત્મહત્યા કરવાનો નિર્ણય લીધો હતો. બીડી ધૂમ્રપાન કરવાની લત લગાડ્યા પછી તેમને લાગ્યું કે બધું કામ તેમને વડીલોને પૂછીને જ કરવું જોઇએ અને તેમના પોતાના પર કંઇ કરી શકતા નથી. પણ તેમણે કંટાળીને આત્મહત્યા કરવાનું નક્કી કર્યું હતું અને હવે પ્રશ્ન એ હતો કે આત્મહત્યા કેવી રીતે કરવી તેથી તેમણે ધંતુરાનું બીજ પસંદ કર્યું હતું અને તે લખે છે આપણી પરાધીનતાએ અમને ડૂબવા લાગ્યા અને અમને દુઃખ થયું કે વડીલોની પરવાનગી લીધા વિના અમે કંઇ કરી શક્યા નહી.

અને અમે કંટાળી ગયા અને અમને આત્મહત્યા કરવાનું નક્કી પણ કર્યું હતું અને આપણે સાંભળ્યું છે કે ધંતુરાનું બીજ ખાવાથી મૃત્યુ થાય છે અને અમે જંગલમાં ગયા અને બીજ લાવ્યા અને સાંજનો સમય હતો ત્યાં કેદારનાથજીના મંદિરની દીપમાળામાં ઘી આપવામાં આવ્યું અને મુલાકાત લીધી હતી અને ત્યારબાદ એકલતા મળી પણ ઝેર ખાવાની હિંમત નહોતી કરી પણ મૃત્યુ તાત્કાલિક ન થાય તો શું થશે મરવાથી શું ફાયદો વશ શા માટે સહન ન કરો હજી બે ચાર બીજ ખાધા પણ વધારે ખાવાની હિંમત નહોતી કરી અને બંને મૃત્યુથી ડરી ગયા હતા અને રામજીના મંદિરમાં જવાનું અને શાંત થવા અને આત્મહત્યા કરવાનું ભૂલી જવાનું નક્કી કર્યું હતું.

Advertisement