પગ ના અંગુઠા માં કાળો દોરો બાંધવાથી આ બીમારી મૂળથી ખતમ થઈ જાય છે.

નાભિ ખસી જવું અથવા ધરણ જેવી આયુર્વેદ અને પ્રાકૃતિક ઉપચાર પદ્ધતિનો એક મહત્વપૂર્ણ ભાગ છે. નાભિ ને માનવ શરીરનું કેન્દ્ર માનવામાં આવે છે. નાભિની જગ્યાથી શરીર ની 72,000 નાડીઓ સંકળાયેલી હોય છે.

Advertisement

જો નહીં પોતાની જગ્યાથી ખસી જાય છે તો શરીર માં ઘણા પ્રકારની સમસ્યાઓ પેદા થઈ શકે છે. આ સમસ્યા કોઈ પણ પ્રકાર દવા લેવાથી સરખી નથી થતી. એનો ઈલાજ નાભિ ને પછી તેની જગ્યા પર લેવાથી જ થાય છે. આધુનિક ચિકિત્સા પદ્ધતિમાં આને નથી માનવામાં આવતું. પરંતુ આજે પણ આ પદ્ધતિથી હજારો લોકો સરખા થઈ ને લાભ પ્રાપ્ત કરી રહ્યા છે.

નાભિ ને પોતાની જગ્યા પરથી ખસી જવાને નાભિ હટવી,ખસી જવી,ગોલો ખસી જવો,પીચોટી ખસવી,નાભિ પાલતટ્વી,અથવા નાભિ ચઢવી,વગેરે નામોથી જાણી શકાય છે.નાભિ ખસવાને કારણે પેટ દર્દ,કબજિયાત,અપચો,વગેરે થવા લાગે છે. જો નાભિનો ઉપચાર ન કરવામાં આવે તો શરીરમાં ઘણી પ્રકારની બીજી મુશ્કેલીઓ પેદા થઈ શકે છે. જેમ મેં દાંત,વાળ,આખો પ્રભાવિત થઈ શકે છે. માનસિક સમસ્યાઓ પેદા થઈ શકે છે તણાવ થઈ શકે છે. અંતે નાભિ નું પછી પોતાના જગ્યા પર આવું આવશ્યક હોય છે.

આધુનિક જીવન માં ખાનપાન ખોરાક,આરામ, ભાગદોડનું ટેન્શન ભરી જિંદગીમાં આવામાં હાથ પગ માં કોઈ પ્રકાર ના ઝટકો લાગી જાય અથવા તો ચડતા ઉતરતા,ચાલતા સમયે ઢીલો પગ પડવાથી નાભિમાં સ્થિત સમાન વાયુ ચક્ર પોતાના જગ્યાથી ડાબા જમણા અથવા ઉપર નીચે સરકી જાય છે તો આને નાભિનું ટાળવું કહી શકાય છે. આજ કાલ આધુનિક જીવન શૈલી આવી પ્રકાર ની છે કે ભાગદોડ ની સાથે સાથે તણાવ દબાવ ભરેલા પ્રતિસ્પર્ધાપૂર્ણ વાતાવરણમાં કામ કરતા રહેવાથી વ્યક્તિનું નાભિ ચક્ર વિક્ષેપિત રહે છે.

આનાથી નાભિનું અવ્યવસ્થિત થઈ જાય છે અને પરિણામ એ હોય છે કે પેટ દુખાવો,ઝાડ,પેટ,પેટ ફુલવું,અસુચિ,અરાહત,વગેરે થાય છે. અને જ્યાં સુધી તેને પોતાની નિયત જગ્યા પર પાછું સ્થાપિત નહીં કરવામાં આવે તો રોગીનું આરામ નથી થતો અને લાપરવાહી કરવાથી આ હંમેશા માટે પોતાની જગ્યા બનાવે લે છે. આમ તો નાભિ પુરુષોમાં જમણી બાજુ અને સ્ત્રીઓમાં ડાબી બાજુ ખસે છે.

યોગ માં નાડીઓ ની સંખ્યા 72,000 થી વધારે બતાવામાં આવી છે અને તનું મૂળ ઉદગમ સ્ત્રોત નાભિસ્થાન છે. કેટલીક વાર નાભિ ખસી જવાથી પણ કબજિયાત,થઈ શકે છે. અને જ્યાં સુધી નાભિ ખસેલી છે ત્યાં સુધી કબજિયાત સરખું નથી થઈ શકતું અંતે તેના માટે આપણે સૌથી પહેલા આપણી નાભિ શોધ કરવી લેવી જોઈએ જો નાભિ સ્પદન જગ્યા થઈ ખસી ગઈ છે તો તેને નાભિ ખસવી કહી છે. તેની સરખી જગ્યામાં આવતા જ કબજિયાતની બીમારી દૂર થઈ જાય છે.

નાભિમાં લાંબા સમય સુધી અવ્યવસ્થા ચાલી રહી છે તો અંદર વીકાસ ને ઉપરાંત દાંતો,આખો,અથવા વાળ ના સ્વસ્થ પર પણ પ્રતિકુલ પ્રભાવ પાડવા લાગે છે અને દાંતની સ્વભાવીક ચમક ઓછી થવા લાગે છે અથવા પદાકદા દાંત માં દુખાવો થવા લાગે છે અને આખોની સુંદરતા અને જ્યોતિ ક્ષીણ થવા લાગે છે. કાળા વાળ સફેદ થવા લાગે છે અલશ્ય,થકાન,ચિડચિડાહટ,કામ માં મન ન લાગવું,નિરાશા,અકારણ ડર જેવી નકારાત્મક પ્રવૃતિઓની ઉપસ્થિતિ નાભિ ચક્રની અવ્યવસ્થાની ઉપજ થાય છે.નાભિ સ્પદનથી રોગની ઓળખનો ઉલ્લેખ આપણે આપણા આયુર્વેદ અને પ્રાકૃતિક ઉપચાર ચિકિત્સા પદ્ધતિઓમાં મળી જાય છે.

પરંતુ તેને દુર્ભાગ્ય જ કહેવું જોઈએ કે અપને આપણા અમૂલ્ય ધરોહરને ના સાંભળી શકે જો નાભિ નું સ્પદન ઉપરની બાજુ ચાલી રહ્યું છે એટલે કે છાતીની બાજુ તો અજ્ઞાશય ખરાબ થવા લાગે છે આનાથી ફેફસા પર ખરાબ પ્રભાવ થાય છે મધ,અસ્થમા,બ્રોન્કાઇટિસ,જેવી બીમારીઓ થવા લાગે છે. નાભિ ખસવાનું કારણ.જો પેટની સ્નાયુઓ કમજોર થાય છે તો નાભિ ખસવાની સમસ્યા વધારે હોય છે. દૈનિક જીવન ના કાર્ય કરતી વખતે શરીર નું સંતુલનસરખું ના રહેવાના કારણે નાભિ ખસી શકે છે,આ ઉપરાંત શરીરની.

માસ પેશીઓ પર એક બાજુ વધારે ભાર પડવાથી પણ ધરણ ચાલી જાય છે.ગોલા સરકી જાય છે. પેટ પર બાહ્ય અથવા આંતરિક દબાણ નાભિ ખસવાનું કારણ બની શકે છે.સામાન્ય કારણ આ પ્રકાર આ છે.અસાવધાની થી ડાબી કે જમણી બાજુ જ ફરવું.સંતુલિત થયા વગર અચાનક એક સાથે વજન ઉઠવું. ચાલતા અચાનક ઉંચી નીચી જગ્યા પર પગ પડવો.રમતી વખતે ખોટી રીતે ઉછળવું.ઝડપી થી પગથિયાં ચડવા અથવા ઉતરવા. ઉંચાઈ પર થી છલાંગ લગાવી. પેટ માં વધારે ગેસ થવો.પેટમાં કોઈ પ્રકાર ની ચોટ લાગવી.સ્કૂટર અથવા મોટરસાયકલ ચલાવતી વખતે ઝટકો લાગવો.ગર્ભાવસ્થામાં પેટ માં વધારે દબાવ.તણાવ બાળપણ થી કોઈ કારણથી નાભિ ખસેલી હોય. નાભિ ખસવાની તપાસ.

નાભિને તળવા અથવા ખસવાની શોધ કરવા માટે ખુબજ સરળ રીતે છે. તેમે જાણીને તમે પણ નાભિ ખસવી અથવા ધરણ જવાની જાણી શકીએ છીએ. થોડા અનુભવ પછી તરત ખબર પડી જાય છે. મોટાભાગના પુરુષોની નાભિ ડાબી બાજુ અથવા સ્ત્રીઓની નાભિ જમણી બાજુ ખસે છે.

નાભિ ખસવાની શોધવા માટેની પદ્ધતિ આ પ્રકારે છે..સીધા ઉભા થઇ જાઓ. બન્ને પગ બાજુ માં સરખાં રાખો તમારા બન્ને હાથ સીધા કરો. હથેળી ખૂલી રાખીને આવી રીતે સમાંતર રાખો કે બને નાની આંગળીઓ પાસે રહે. હથેળીની રેખા મેળવતા નાની આંગળીયો લંબાઈ તપાસ કરો. જો નાની આંગળીયો લંબાઈમાં ફરક જોવા મળે એટલે કે કનિષ્ટ આંગળીઓ નાની મોટી જોવા મળે તો નાભિ ખસેલી છે.

પુરુષની નાભિ તપાસવા માટે એક દોર થી તેની નાભિ અને અને એક છાતી ના કેદ્ર ની વચ્ચેની લંબાઈ તપાસો. હવે નાભિથી બીજી છાતીના કેન્દ્રની દૂરી માપો. એટલે કે માપ અલગ અલગ આવે તો નાભિ ખસેલી છે.સવારે ખાલી પેટ ચટાઈ પર છાતી ના બલ પર સુઈ જાઓ. હાથ અને પગ સીધા રાખો. હથેળીઓ જમીન પર રાખો. હવે અંગુઠાથી નાભિ પર હલકો દબાવ આપી સ્પદન તપાસો. જો સ્પદન નાભિ પર મહેસુસ થાય છે તો નાભિ સરખી છે. જો સ્પદન નાભિની જગ્યા પર ના હોય નાભિની ઉપર,નીચે, ડાબી બાજુ અથવા જમણી બાજુ મહેસુસ થાય છે તો નાભિ પોતાની જગ્યાથી ખસેલી છે. જેવી રીતે હાથ પર અંગુઠો નીચે નાડી જોવા પર સ્પદન મહેસુસ થાય છે. આવી જ પ્રકારનું સ્પદન નાભિ પર મહેસુસ થાય છે.

Advertisement