પાકિસ્તાનમાં છે માતા નું આ અદ્દભૂદ મંદિર,જોઈ લો પહેલા કોઈ દિવસ નહીં જોયું હોય..

માતા શેરાવાલીના મંદિરોમાં સામાન્ય રીતે નવરાત્રીના શુભ પ્રસંગે મોટી અને લાંબી કતારો હોય છે. માતાજીના દર્શન કરવા માટે અને એક ઝલક મેળવવા માટે કેટલાક ભક્તો પોપચાં પણ મૂકે છે, અને માતાજીની રાહ જોતા લોકો દરવાજા સુધી પહોંચે છે. અને ખાસ કરીને જો તે માતાનું મંદિર શક્તિપીઠ છે, તો તેનું ગૌરવ જ જુદું છે. કારણ કે જો તમારે માતાના આ શક્તિપીઠ પર જવાનું હોય તો પણ તમે ભાગ્યે જ પહોંચી શકશો કારણ કે આ શક્તિપીઠ સુધી પહોંચવા માટે તમારે પાકિસ્તાન સરકારની પરવાનગી પણ લેવી પડશે. અને તેનું કારણ એ છે કે આ શક્તિપીઠ પાકિસ્તાનના બલુચિસ્તાન રાજ્યમાં આવેલું છે.

Advertisement

અહીં હિંગળાજ નદી નજીકમાં જ આવેલી છે અને ત્યાં નજીકમાંથી વહે છે. અને માતાનું આ મંદિર હિંગળાજ માં દેવી શક્તિપીઠ તરીકે પણ ઓળખાય છે. અને પુરાણો અનુસાર ભગવાન વિષ્ણુના ચક્રમાંથી કાપાયા પછી દેવી સતીનું માથુ અહીંયા પડ્યું હતું. તેથી આ સ્થાન ચમત્કારિક અને દિવ્ય માનવામાં આવે છે.

પાકિસ્તાનમાં મુસ્લિમ દેવી હિંગળાજને નાનીનું મંદિર અને નાની નું હજ પણ કહેવામાં આવે છે. આ સ્થળે હિન્દુઓ અને મુસ્લિમો વચ્ચેનો ભેદભાવ માનવામાં આવે છે. અને બંને ભક્તિ ભાવથી સેવા કરતા હોય છે.

હિંગળાજ દેવી વિશેના આ પુરાણમાં બ્રહ્મવૈવર્ત પુરાણમાં કહેવામાં આવ્યું છે. કે એકવાર દેવી હિંગળાજ માંના દર્શન કરે છે તેને પહેલાંના જન્મનાં કર્મો પણ સહન નથી કરવા પડતા. અને એવું પણ માનવામાં આવે છે કે પરશુરામજી દ્વારા ક્ષત્રિયોના 21 વાર અવસાન થયા પછી, બાકીના ક્ષત્રિયોએ માતા હિંગળાજથી જીવન બચાવવા પ્રાર્થના કરી હતી. માતાએ ક્ષત્રિયોને બ્રહ્મક્ષત્રિય બનાવ્યા, અને તેથી પરશુરામ પાસેથી તેમને અભય દાન મળ્યું હતું.

એવી પણ માન્યતા છે કે રાવણની હત્યા કર્યા પછી પણ ભગવાન રામે બ્રહ્મની હત્યા કરવાનું પાપ કર્યું હતું. અને ભગવાન રામે આ પાપથી છૂટકારો મેળવવા માટે હિંગળાજ દેવીની મુલાકાત પણ લીધી હતી. અને ભગવાન રામે અહિયાં યજ્ઞ પણ કર્યો હતો. માતા હિંગળાજ એ માતા વૈષ્ણવની જેમ ગુફામાં બેઠેલા છે. અને જો તમે અંદર જોશો, તો તમે પણ કહેશો, કે અરે, અમે વૈષ્ણોવ દેવી પાસે આવ્યા છીએ, તમને એવું મહેસુસ પણ નહીં થાય કે તમે પાકિસ્તાનમાં આવી ગયા છો.

Advertisement