પૂર્ણિમા ના દિવસે આ પાંચ વસ્તુઓ ને ખાવાથી મળે છે માં લક્ષ્મી માં ની ક્રુપા

દીપાવલી થી પહેલા શરદ પૂર્ણિમા લક્ષ્મી માતા ના જન્મ દિવસ પર મનાવવામાં આવે છે અશ્વિન માસ ના શુક્લ પક્ષની પૂર્ણિમા ને શરદ પૂર્ણિમા ના દિવસે મનાવવામાં આવે છે.આ વર્ષે આ તિથી 13 ઓક્ટોબર એટલે કે રવિવારે છે.પૌરાણિક માન્યતાઓ અનુસાર,આ દિવસે ધન ની દેવી માં લક્ષ્મી સમુન્દ્ર મંથન થી ઉત્પન્ન થયા હતા.

Advertisement

એટલા માટે આ દિવસ વિશેષ રૂપ થી માતા લક્ષ્મી ને સમર્પિત છે.આ અવસર પર માં લક્ષ્મી ને પ્રિય આ પાંચ વસ્તુઓ ના ભોગ લગાવવા અને એને પ્રસાદ આપવા અને ખાવાથી ધન, સમૃદ્ધિ માં વૃદ્ધિ થાય છે.અને માં લક્ષ્મી ની વિશેષ કૃપા બની રહે છે.તો જાણીએ કે કઈ એ 5 વસ્તુઓ છે.

1.લક્ષ્મી માં નો ભાઈ માનવામાં આવે છે આમને.

શરદ પૂર્ણિમા એ માં લક્ષ્મીજી ની પૂજા કર્યા પછી તમે માખણ નો ભોગ લગાવી શકો છો,માખણ નો સંબંધ ચંદ્રમાં થી છે અને ચંદ્રમા ને લક્ષ્મીજી નો ભાઈ માનવામાં આવે છે.સાથે આ દિવસે શ્રી સુક્ત નો પાઠ પણ કરી શકો છો.

2.ભોગ માં લગાવો આ પાંચ વસ્તુઓ.

માતા લક્ષ્મી ને પ્રસન્ન કરવા માટે તમે ભોગ માં પતાસા નો પણ પ્રયોગ કરો શકો છો,રાત્રી જાગરણ માં તમે પતાસા નો ભોગ લગાવીને બધા ને પાણી શકો છો,પતાસા નો સંબંધ પણ ચંદ્રમા થી છે,એટલા માટે દિવાળી ના દિવસે પતાસા અને માટી ના રમકડાં માતા લક્ષ્મી ને અર્પિત કરવામાં આવે છે.

3.આને ખાવા થી રોગ દૂર થાય છે.

જ્યોતિષ શાસ્ત્ર ના અનુસાર,માતા લક્ષ્મી ને પ્રસન્ન કરવા માટે માખણ અને ચાવલ ની ખીર નો ભોગ લગાવી શકો છો,જણાવવા આવે છે કે ખીર માં ચંદ્રમા ની રોશની માં રાખ્યા પછી એમાં ઔષધીય ગુણ આવી જાય છે.

4.પૂજા માં કરો આનો પ્રયોગ.

હિન્દૂ ધર્મ ના પૂજાપાઠ થી જોડાયેલ કાર્યો માં પાન હોય તો ખૂબ શુભ માનવામાં આવે છે.પાન ને પ્રસન્નતા નું કારણ માનવામાં આવે છે,પૂજા માં પાન પર સોપારી નો પ્રયોગ કરવામાં આવે છે.એટલા માટે શરદ પૂર્ણિમા માં ના દિવસે માતા લક્ષ્મી ને પ્રસન્ન કરવા માટે તમે એમની પૂજા માં પાન નો પ્રયોગ કરી શકો છો.

5.દહીં નો લગાવો ભોગ.

માં લક્ષ્મી ને જે વસ્તુ પ્રિય છે, એમાંથી એક દહીં પણ છે શરદ પૂર્ણિમા ના દિવસે માં લક્ષ્મી ને ગાય ના દૂધ થી બનેલ દહીં નો પણ ભોગ લગાવો,પછી એને પ્રસાદ ના રૂપ માં બધા લોકો ને વહેંચી દો,એવું કરવાથી માં લક્ષ્મી પ્રસન્ન થઈ ને તમારી મનોકામના પૂર્ણ કરશે.

Advertisement