રામાયણમાં જીવનમાં તરક્કી માટે બતાવામાં આવી છે આ 5 વાતો જાણો એક ક્લિક કરીને..

સનાતન ધર્મમાં કેટલાક ધર્મગ્રંથ, વેદ, ઉપનિષદો પણ જીવનનું મહત્વ બતાવતા જીવન જીવવાની કળા શીખવાડે છે અને આમાંથી એક મહર્ષિ વાલ્મિકી દ્વારા રચિત રામાયણના દુહા આપવામાં આવ્યા છે અને આ દુહા તમને જીવનમાં ધર્મના માર્ગ પર આગળ વધવાનું શીખવાડે છે પણ તમારા જીવનના દરેક માર્ગપર તમને લાભ મળે છે અને આ મહાકાવ્યમાં દશરથ નંદન માત્ર શ્રી રામ અને માતા જાનકી જ નહીં પણ સામાજિક જીવન જીવવાનું સંપૂર્ણ જ્ઞાન પણ ધરાવે છે.

Advertisement

અને રામાયણમાં આ પાંચ વસ્તુઓ જણાવેલ છે જે આપણને જીવન જીવવાની રીત વિશે જણાવે છે અને આ જીવનધોરણમાં વધારો કરશે અને તમારી ઘણી મુશ્કેલીઓ પણ દૂર કરશે તો ચાલો આપણે જાણીએ કે જીવનમાં પ્રગતિ માટે રામાયણમાં કઈ પાંચ બાબતોનો સમાવેશ કરવામાં આવ્યો છે.

1. સમાન વર્તન જ આપણને શ્રેષ્ઠ બનાવે છે.

રામાયણની સૌથી મોટી શીખ એ છે કે દરેકને સમાન રીતે વર્તન કરવું જોઇએ કારણ કે ભગવાન રામે જીવનભર બધા સાથે સારું વર્તન કર્યું છે અને તેમણે જાતિ, ધર્મ, લિંગ વગેરે દ્વારા લોકોને ભેદભાવ કરતા જોયા નથી અને તેમણે બધા સાથે સમાન વર્તન રાખ્યું છે અને તેણે પ્રકૃતિ અને માણસ વચ્ચે એક નવો સબંધ બનાવ્યો છે જે જણાવે છે કે સાચો માણસ તે જ છે જે બધાજ માણસો સાથે સમાન વ્યવહાર કરે છે.

2. શિસ્ત અને મર્યાદા એ જીવનની શક્તિ છે.

ભગવાન રામે તેમના આખા જીવનમાં ક્યારેય મર્યાદાનું ઉલ્લંઘન કર્યું નથી અને તેથી તે ભગવાન પુરુષ પુરુષોત્તમ ભગવાન બન્યા હતા અને તેની સાથે તે હંમેશાં શિસ્તમાં રહ્યા હતા અને સુખી જીવન માટે શિસ્ત ખૂબ જ મહત્વનું માનવામા આવે છે અને મર્યાદા જીવનમાં આવતા સંઘર્ષો સામે લડવાની શક્તિ આપે છે અને ભટકતા પ્રવાસી માટેનું નિર્દેશક બને છે અને સુખી જીવન માટે નમ્રતા અને શિસ્ત ખૂબ જ મહત્વનું માનવામાં આવે છે.

3. પ્રગતિ માટે આ મહત્વની વસ્તુ છે.

માણસની પ્રગતિ માટે સારુ સંગઠન તે ખૂબ જ મહત્વનું માનવામાં આવે છે અને જો તે ખોટી ભાવનામાં છે તો જીવનમાં પ્રગતિ મેળવવાનો માર્ગ બંધ થઈ જાય છે અને કૈકેયી, માસી મંથરાની ખોટી વાતો અને ખરાબ વિચારો પર આવીને મહારાજ દશરથને રામ માટે 14 વર્ષના વનવાસ જવા માટે પૂછે છે અને તેથી આપણને શીખવા મળ્યું છે કે આપણે ખરાબ સંગતથી દૂર રહેવું જોઈએ.

4. સમર્પણ હંમેશાં સંતોષ આપે છે.

માણસે હંમેશાં કોઈપણ કામ પૂરું કરવા માટે સમર્પિત થવું જોઈએ અને તેની સાથે તે આગળ જવાનો માર્ગ શોધી શકે છે અને જીવનમાં જે બનવા માંગે છે તે બની શકે છે અને જીવનમાં પ્રગતિ મેળવવા માટે તમારે ખૂબ જ સખત મહેનત કરવી પડશે અને તે કામ માટે સંપૂર્ણ સમર્પિત રહેવું પડશે અને ભગવાન રામ પ્રત્યે હનુમાનજીનો પ્રેમ અને નિઃસ્વાર્થ સેવા આપણને શીખવાડે છે કે આપણે કોઈ શંકા વિના આરાધ્યાના ચરણોમાં સમર્પિત કરવું જોઇએ.

5. દુઃખના સમય બહાર નીકળી આવવું.

રામાયણને એક મહાકાવ્ય માનવામાં આવે છે અને તે વિવિધતાઓથી ભરેલું છે અને દશરથને ત્રણ પત્નીઓ અને ચાર પુત્રો હતા પણ બધાં જુદાં જુદાં પાત્રો હતા પણ હજુ સાથે રહેતા હતા અને ભગવાન રામે લંકા પર ચઢાઈ કરતી વખતે દરેકને તેમની સેનામાં જોડ્યા હતા અને પછી તે વાનર હોય કે અન્ય પ્રાણી પણ આનાથી તેમને લંકા પર વિજય મેળવવા માટે મદદ લીધી હતી અને આમાંથી તેમણે જાણવા મળ્યું છે કે જો આખું કુટુંબ દરેક પરિસ્થિતિમાં એક થઈ જાય છે તમે દુઃખના સમયમાં તમે ઝડપથી બહાર આવશો.

6. બદલો લેવા કરતા માફ કરવાનું શીખો.

ભગવાન રામમાં હંમેશાં પ્રેમ અને કરુણાની ભાવના રહી છે અને તેઓ બદલો લેવાની બદલે માફી માંગવાનું માને છે કારણ કે રાવણનો અંત માતા સીતાનું અપહરણ હતું અને તેમાંથી જાણવા મળે છે કે આપણે બીજાને નુકશાન પહોંચાડવાના ચક્કરમા આપણે જ મુશ્કેલીમાં પડી જઈએ છે અને ક્ષમા એક મહાન માનવી બનાવે છે જો દૈનિક જીવનમાં ભગવાન રામના આ ગુણોમાંથી દસ ટકા પોતાના જીવનમાં લઈ જાય છે તો પણ તે ક્યારેય નિરાશ નહીં થાય અને તે સંતોષ અને સુખી જીવન જીવી શકે છે.

Advertisement