સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ જાણી ને તમે પણ ચોંકી જશો,જોવો ફોટોગ્રાફ્સ..

1. સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

Advertisement

સરસ્વતી નદી પૌરાણિક હિન્દુ ગ્રંથો અને ઋગ્વેદમાં ઉલ્લેખિત મુખ્ય નદીઓમાંની એક સરસ્વતી નદી છે અને આ ઋગ્વેદમાં સુક્ત નદીનો એક શ્લોક 10.85 માં યમુનાની પૂર્વમાં અને સતલજની પશ્ચિમમાં વહેતી સરસ્વતી નદીનું વર્ણન છે અને આ પછીના વૈદિક ગ્રંથો જેવા કે ટાંડાયસ અને જૈમિનીયા બ્રહ્મણામાં સરસ્વતી નદીને રણમાં સૂકા તરીકે બતાવવામાં આવી છે અને મહાભારત સરસ્વતીના રણમાં વિનાશન નામની જગ્યાએ અદ્રશ્ય હોવાનું પણ વર્ણવે છે અને મહાભારતમાં સરસ્વતી નદીનો ઉલ્લેખ પણ પ્લાક્ષાવતી નદી, વેદ સ્મૃતિ, વેદાવતી અને આદિ નામોથી પણ બતાવવામાં આવ્યું છે.

2.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

ઋગ્વેદ અને અન્ય પૌરાણિક વૈદિક ગ્રંથોમાં સરસ્વતી નદીના સંદર્ભોના આધારે, ઘણા ભૂસ્તરશાસ્ત્રીઓ માને છે કે હરિયાણાથી રાજસ્થાનમાં વહેતી વહેતી ખગ્ગર હકરા નદી એ પ્રાચીન વૈદિક સરસ્વતી નદીની મુખ્ય ઉપનદી હતી અને જે 5000 થી 3000 હતી. અને પુરા પ્રવાહથી વહે છે.

3.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

તે સમયે સરસ્વતી નદીમાં સતલુજ અને યમુનાના કેટલાક પ્રવાહો આવતા હતા અને આ સિવાય, બીજી બે હારી ગયેલી નદીઓ, શ્રાવદવાડી અને હિરણ્યવતી પણ સરસ્વતી, યમુનાની ઉપનદીઓ હતી અને આશરે 1900 ઇસા પૂર્વ સુધી ભૂસ્તરશાસ્ત્રીય પરિવર્તનને કારણે સતલુજનો માર્ગ બદલાયો હતો અને સ્રાવસ્તીની નદી પણ 2400 ઇસા પૂર્વ સુધી સુકાઈ ગઈ હોવાને કારણે સરસ્વતી નદી લુપ્ત થઈ ગઈ હતી.

4.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

ઋગ્વેદમાં સરસ્વતી નદીને નદીતમાની પદવી આપવામાં આવી છે અને આ સરસ્વતી વૈદિક સંસ્કૃતિની સૌથી મોટી અને મુખ્ય નદી હતી અને ઇસરો દ્વારા કરવામાં આવેલા સંશોધનથી જાણવા મળ્યું છે કે આજે પણ આ નદી હરિયાણા, પંજાબ અને રાજસ્થાનમાંથી પસાર થતી જમીનમાંથી વહે છે.

5.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

સરસ્વતી એક વિશાળ નદી હતી અને પર્વતો તૂટીને મેદાનોમાંથી પસાર થતા અને દરિયામાં ભળી જતા તેનું વર્ણન ઋગ્વેદમાં કરવામાં આવ્યું છે અને તે ઘણા વર્તુળોમાં વર્ણવેલ છે અને તેમાં હંમેશાં ઋગ્વેદ વૈદિક કાળમાં પાણી રહેતું હતું અને સરસ્વતી, આજની ગંગાની જેમ, તે સમયની મહાન નદીઓમાંની એક હતી.

6.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

ઉત્તર વૈદિક કાળ અને મહાભારત કાળમાં આ નદી ખૂબ જ સુકાઈ ગઈ હતી અને ત્યારે સરસ્વતી નદીમાં પાણી ખૂબ ઓછું હતું પણ વરસાદની મોસમમાં તેમાં પાણી આવી જતું હતું અને ભૂસ્તરીય પરિવર્તનને કારણે સરસ્વતી નદીનું પાણી ગંગામાં ગયું હતું અને ઘણા વિદ્વાનોનું માનવું છે કે આ કારણ છે કે ગંગાના પાણીનો મહિમા થયો અને ભૂકંપને કારણે, જ્યારે જમીન ઉપર ઉગે ત્યારે સરસ્વતીનું પાણી યમુનામાં પડ્યું હતું અને તેથી જ સરસ્વતીનું પાણી પણ યમુનામાં વહેવા લાગ્યું હતું.

7.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

ફક્ત આ જ કારણ છે કે પ્રયાગમાં ત્રણ નદીઓનો સંગમ માનવામાં આવે છે અને જ્યારે હકીકતમાં ત્રણ નદીઓનો સંગમ નથી અને ત્યાં માત્ર બે નદીઓ છે અને સરસ્વતી ક્યારેય અલ્હાબાદ સુધી પહોંચી ન હતી.

8.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

ઋગ્વેદમાં સંદર્ભોમાં સરસ્વતી નદીનો ઉલ્લેખ ચોથા પુસ્તક સિવાયના તમામ પુસ્તકોમાં ઘણી વાર કરવામાં આવ્યો છે અને માત્ર એક આજ નદી એવી છે કે જેના માટે ઋગ્વેદના 7.61, 6.95 અને 4.79 માં શ્લોકો આપવામાં આવ્યા છે અને વૈદિક કાળમાં સરસ્વતીનો ખૂબ મહિમા હતો અને તે અંતિમ પવિત્ર નદી માનવામાં આવતી હતી કારણ કે તેની નદી પાસે રહીને અને આ નદીના પાણીનો વપરાશ કરીને ૠષિ મુનિઓએ વેદોનું સર્જન કર્યું હતું અને વૈદિક જ્ઞાનનો વિસ્તાર કર્યો હતો.

9.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

આ જ કારણે સરસ્વતીની વિદ્યા અને જ્ઞાનની દેવી તરીકે પણ પૂંજા કરવામાં આવે છે અને ઋગ્વેદની સુક્તા નદીમાં સરસ્વતીનો ઉલ્લેખ આ રીતે કરવામાં આવ્યો છે કે ‘ઇમમેં ગંગે યમુને સરસ્વતી શુતુદ્રી સ્તોમમ સત્યતા પરશુન્ય અસિકન્ય મરુદ્વતે વિતસત્યાજીકિયે શ્રુણૃહ્યા સુષોમયા’ સરસ્વતીને ફક્ત ઋગ્વેદમાં ત્રણેય અને તેની કલમોમાં વર્ણવેલ ‘નદી દેવી’ તરીકે ઓળખવામાં આવી છે અને ગીત ગાવામાં આવે છે.

10.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

પણ બ્રાહ્મણ ગ્રંથોમાં તે વાણી અથવા વાણીની દેવી તરીકે જોવામાં આવતી હતી કારણ કે તે પછી તે ગુમ થઈ ગઈ હતી પણ તેનો મહિમા અદૃશ્ય થઈ ગયો ન હતો અને પછીના વૈદિક કાળમાં સરસ્વતી મુખ્યત્વે ભાષણ ઉપરાંત શાણપણ અથવા અધ્યયનની અધિષ્ઠાત્રી દેવી હતી અને તે બ્રહ્માના ગીતોના જીવન રૂપે માનવામાં આવે છે અને ગીત ગાવામાં આવે છે.

11.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

ઋગ્વેદમાં સરસ્વતીને નાદિતામની પદવી આપવામાં આવી છે અને તેની એક શાખાને 2.14.18 માં “શ્રેષ્ઠ માતા, શ્રેષ્ઠ નદી, શ્રેષ્ઠ દેવી” કહેવામાં આવે છે અને ઋગ્વેદના અન્ય શ્લોકોમાં 7.61, 6.61, 6.79 અને 10.16 માં પણ આ જ પ્રશંસા આપવામાં આવી છે અને ઋગ્વેદમાં આ શ્લોકો 7.9.52 અને 8.21.18 જેવા અન્ય લોકોએ સરસ્વતી નદીને “દૂધ અને ઘી” થી ભરેલી વર્ણવી છે અને આ ઋગ્વેદના શ્લોકમાં 3.33.1 ગાયની જેમ અનુસરવાનું કહેવામાં આવ્યું છે અને ઋગ્વેદમાં શ્લોક 7.36.6 સરસ્વતીને સપ્તસિંધુ નદીઓની માતા તરીકે વર્ણવવામાં આવી છે.

12.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

અન્ય વૈદિક ગ્રંથોમાં પાછળના ઋગ્વેદના પછીના વૈદિક સાહિત્યમાં સરસ્વતી નદીના લુપ્ત થવાનો ઉલ્લેખ આપવામાં આવ્યો છે અને આ ઉપરાંત સરસ્વતી નદીની ઉત્પત્તિને યમુનોત્રીની નજીક સ્થિત પ્લાક્ષ પ્રસ્રવન તરીકે ઓળખવામાં આવી છે અને યજુર્વેદ્યજુર્વેદની વાજસ્નાયી સંહિતા 34.11 માં કહેવામાં આવ્યું છે કે પાંચ નદીઓ તેના સંપૂર્ણ પ્રવાહ સાથે સરસ્વતી નદીમાં પ્રવેશ કરે છે અને આ પાંચ નદીઓને પંજાબની સતલુજ, રવિ, વ્યાસ, ચેનાવ અને દુષ્ટાવતી પણ હોઈ શકે છે.

13.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

વી.એસ. વાંકંકરના જણાવ્યા મુજબ આ પાંચ નદીઓના સંગમના સુકા અવશેષો રાજસ્થાનના બાડમેર અથવા જેસલમેર નજીક પંચભદ્ર મંદિરમાં જોઇ શકાય છે અને રામાયણ વાલ્મીકિએ રામાયણમાં ભારતના કાક્યા દેશથી અયોધ્યાના સંદર્ભમાં સરસ્વતી અને ગંગાના ક્રોસિંગનું વર્ણન કર્યું હતું અને’સરસ્વતી ચ ગંગા ચ યુગમન પ્રતિપદ્ય ચ ઉત્તરાણી વીરમાત્મ્યનમ ભરૂણદ પ્રવિશ્વનામ’ સરસ્વતી નદીના કાંઠે આવેલા તમામ મંદિરોનું વર્ણન મહાભારતમાં 35 થી 54 માં પ્રકરણનું વિસ્તૃત વર્ણન કરવામાં આવ્યું છે અને આ સ્થાનોની મુલાકાત બલારમાએ લીધી હતી.

14.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

સરસ્વતી જ્યાં રણમાં ગાયબ થઈ ગઈ તે સ્થાનને વિનાશન કહેવામાં આવ્યું હતું અને મહાભારતમાં સરસ્વતી નદીનો ઉલ્લેખ ઘણી વાર કરવામાં આવ્યો છે અને સૌ પ્રથમ તે જાણ કરવામાં આવ્યું છે કે ઘણા રાજાઓએ તેની તટ પાસે ઘણા યજ્ઞો કર્યા હતા અને વર્તમાન શુષ્ક સરસ્વતી નદીના સમાંતર ખોદકામમાં જૂની સુકાયેલી સરસ્વતી નદીના સમાંતર ખોદાઈમાં 5500 થી 6000 વર્ષ જુના શહેરો મળી આવ્યા છે અને અહીં ઘણા યજ્ઞ કુંડના અવશેષો પણ મળી આવ્યા છે અને જે મહાભારતમાં કહેવાતા તથ્યની પુષ્ટિ આપે છે.

15.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

મહાભારતમાં એ પણ ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે કે નિષાદાસ અને મલેચ્છોની દુર્ઘટનાને કારણે સરસ્વતી નદીએ તેમના પ્રદેશોમાં જવાનું બંધ કરી દીધું હતું અને જે તેની સૂકવણીની પ્રથમ સ્થિતિ દર્શાવે છે તેમજ સરસ્વતી નદીને રણમાં વિનાશ કરવામાં આવે છે અને તેવું વર્ણન છે કે કોઈ જગ્યાએ અદૃશ્ય થઈ જાય છે અને પછી કોઈ જગ્યાએ ફરીથી દેખાય છે.

16.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

મહાભારતમાં એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે ઋષિ વશિષ્ઠ સતલુજમાં કૂદીને આત્મહત્યા કરવાનો પ્રયાસ કરે છે અને જેના કારણે નદી 100 નદીઓમાં તૂટી જાય છે અને આ હકીકત સતલુજ નદી દ્વારા તેના જૂના માર્ગને બદલવાની ઘટનાની સાક્ષી આપે છે કારણ કે વૈદિક કાળમાં સતલજ નદી સરસ્વતીમાં જ જતી હતી અને તેણી તેનો પ્રવાહ છોડી દેતી હતી અને મહાભારત પણ તેના સમાંતર સુંવાળા પાટિયાના ઝાડથી (યક્ષુનાત્રી પાસેના પ્લાક્ષપ્રસ્તાવણ) પ્રભાસ પ્રદેશ (વર્તમાન કચ્છનો રણ) સુધી બલારામજી દ્વારા તીર્થયાત્રાનું વર્ણન પણ મહાભારતમાં કરવામાં આવ્યું છે.

17.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

મહાભારતના મુજબ કુરુક્ષેત્ર તીર્થ એ સરસ્વતી નદીની દક્ષિણમાં અને દ્રાવવતી નદીની ઉત્તરમાં આવેલું છે અને પુરાણમાં સંદર્ભ છે કે સિદ્ધપુર ગુજરાત સરસ્વતી નદીના કાંઠે આવેલું છે અને નજીકમાં બિંદુસર નામનું તળાવ પણ છે અને જે મહાભારતનું દ્રષ્ટિ હોઈ શકે છે અને આ સરસ્વતી પોતે મુખ્ય સરસ્વતીનો પ્રવાહ જણાય છે અને તે કચ્છમાં પડે છે પણ માર્ગમાં અનેક જગ્યાએ લુપ્ત થઈ જાય છે.

18.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

‘સરસ્વતી’ એટલે પાણીવાળી નદી જે તેના ત્યજી દેવાયેલા તળાવો દ્વારા સાબિત થાય છે અને શ્રીમદ્ ભાગવતમાં “શ્રીમદ્ ભાગવત (5,19,18)” માં સરસ્વતીનો ઉલ્લેખ યમુના અને દ્રષ્ટિવતીની સાથે કરવામાં આવ્યો છે અને “મંદાકિનીયા મુનસારસ્વતી વૃદ્ધિદ્વાદિ ગોમતીસરાયુ” “મેઘદૂત પૂર્મેમેગ” માં, કાલિદાસે બ્રહ્મવર્ત હેઠળ સરસ્વતીનું વર્ણન કરવામાં આવ્યું છે અને “કૃત્વા તસ્માભિગમમ્પમ સૌમ્ય સરસ્વતિનામંત: શુદ્ધત્વપિ ભવિતા વર્ણાર્મતે કૃષ્ણ:” સરસ્વતીનું નામ સમય જતાં એટલું પ્રખ્યાત થયું કે ભારતની ઘણી નદીઓ આ પછી સરસ્વતી તરીકે ઓળખાવા લાગી હતી અને સરસ્વતીનું નામ હરવતી નામના ધર્મશાસ્ત્રના અવેસ્તા ધર્મશાસ્ત્રમાં જોવા મળે છે.

19.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

ઉત્પત્તિ અને લુપ્ત થવાના કારણો: મહાભારતમાં મળેલા વર્ણન મુજબ સરસ્વતી નદી હરિયાણાના યમુનાનગરથી થોડે દૂર અને શિવાલિક ટેકરીઓથી થોડે નીચે આદિ બદ્રી નામના સ્થળેથી નીકળી છે અને આજે પણ લોકો આ સ્થાનને તીર્થસ્થાન માને છે અને ત્યાં જાય છે પણ આજે આદિ બદ્રી નામના સ્થળેથી વહેતી નદી ખૂબ દૂર જતી નથી પણ તેને સરસ્વતી કહેવામાં આવે છે અને જે પાતળા પ્રવાહ જેવું લાગે છે.

20.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

વૈદિક અને મહાભારત કાળના વર્ણન મુજબ આ નદીના કાંઠે બ્રહ્મવર્ત, કુરુક્ષેત્ર હતું પણ આજે ત્યાં જળાશયો છે અને જ્યારે નદી સુકાઈ જાય છે ત્યાતે તળાવો અથવા સરોવરો જ્યાં પણ પાણી ઊંડું હોય ત્યાં રહે છે અને આ તળાવો અને સરોવરો અર્ધચંદ્રાકાર આકારમાં જોવા મળે છે અને આજે પણ આ પ્રકારના અર્ધચંદ્રાકાર આકારના તળાવો બ્રહ્મસરોવર અથવા કુરુક્ષેત્રના પેહવામાં જોવા મળે છે અને આ પણ સુકાઈ ગયા છે.

21.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

પણ આ તળાવો એ પુરાવા છે કે એક સમયે તે જગ્યા પર એક વિશાળ નદી વહેતી હતી અને તે સુકાઈ ગયા પછી ત્યાં વિશાળ સરોવરો હતા અને ભારતીય પુરાતત્વીય પરિષદના જણાવ્યા મુજબ સરસ્વતી ઉત્તરાંચલમાં રૂપાના નામના ગ્લેશિયર (હિમનદી) માંથી ઉદ્ભવી છે અને રૂપાના ગ્લેશિયર હવે સરસ્વતી ગ્લેશિયર તરીકે પણ જાણીતી છે અને તે નૈત્વર આવે ત્યારે હિમયુક્ત જળમાં ફેરવાતું હતું અને પછી સરસ્વતી પાણીના રૂપમાં આવતી હતી અને આગળ વધતી હતી.

22.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

વૈજ્ઞાનિક અને ભૂસ્તરશાસ્ત્રીય સંશોધનથી જાણવા મળ્યું છે કે આ વિસ્તારમાં એક સમયે તીવ્ર ભૂકંપ આવ્યો હતો અને જેના કારણે પાણીની અંદરના પર્વતો ઉભા થયા હતા અને સરસ્વતી નદીનું પાણી પાછળની તરફ ગયું હતું અને વૈદિક કાળમાં બીજી નૃષ્ટી નદીનું વર્ણન પણ કરવામાં આવ્યું છે અને તે સરસ્વતી નદીની ઉપનદી હતી અને તે હરિયાણામાંથી પણ વહેતું હતું.

23.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

તે સમયગાળા દરમિયાન જ્યારે તીવ્ર ભૂકંપ આવ્યો હતો અને હરિયાણા અને રાજસ્થાનની ભૂમિ ઉપર પર્વતો ઉભા થયા હતા અને નદીઓના પ્રવાહની દિશા બદલાઈ ગઈ હતી અને સરસ્વતી નદીની સહાયક દ્રષ્ટિવતી નદી ઉત્તર અને પૂર્વ તરફ વહેવા લાગી હતી અને આ દર્શદવતીને હવે યમુના કહેવામાં આવે છે અને તેનો ઇતિહાસ 4000 વર્ષ પહેલાંનો હોવાનું માનવામાં આવે છે અને યમુના અગાઉ ચંબલની સહાયક નદીઓ હતી અને પછીથી તે ગંગામાંથી જઇને અલ્હાબાદમાં મળી આવ્યું હતું અને આ તે સમયગાળો હતો જ્યારે સરસ્વતીનું પાણી પણ યમુનામાં ગયું હતું.

24.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

સરસ્વતી ઋગ્વેદકાળમાં સમુદ્રમાં પડતી હતી અને સરસ્વતી ક્યારેય પ્રયાગ પહોંચ્યા નહીં અને ભૂકંપને કારણે ભૂમિ ઉગી ત્યારે સરસ્વતીનું પાણી યમુનામાં પડ્યું હતું અને તેથી, યમુના સાથે સરસ્વતીનું પાણી યમુનામાં વહેવા લાગ્યું હતું અને ફક્ત આ જ કારણ છે કે પ્રયોગમાં ત્રણ નદીઓનો સંગમ માનવામાં આવે છે અને જ્યારે હકીકતમાં ત્રણ નદીઓનો સંગમ નથી તો ત્યાં માત્ર બે નદીઓ છે અને સરસ્વતી ક્યારેય અલ્હાબાદ પહોંચી શકી ન હતી.

25.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

સરસ્વતી નદી અને હડપ્પન સંસ્કૃતિ: સરસ્વતી નદીના કાંઠે સ્થાયી થયેલી સંસ્કૃતિ જેને હડપ્પન સંસ્કૃતિ અથવા સિંધુ સરસ્વતી સંસ્કૃતિ કહેવામાં આવે છે અને જો તેને વૈદિક સંસ્કારોથી દૂર કરવામાં આવે તો સરસ્વતી નદી ફક્ત એક નદી જ રહેશે અને સંસ્કૃતિનો અંત આવશે તો સંસ્કૃતિનો ઇતિહાસ કહે છે કે સરસ્વતી નદીના કાંઠે વસાહતોમાંથી મળેલા અવશેષો અને આ અવશેષોની કથા ફક્ત હડપ્પન સંસ્કૃતિ સાથે જોડાય છે.

26.સરસ્વતી નદીનો ઇતિહાસ.

હડપ્પન સંસ્કૃતિની 2600 વસાહતોમાં હાલના પાકિસ્તાનમાં સિંધુ કાંઠે ફક્ત 265 વસાહતો છે અને જ્યારે બાકીની મોટાભાગની વસાહતો સરસ્વતી નદીના કાંઠે મળી છે ત્યારે હમણાં સુધી હડપ્પન સંસ્કૃતિ સિંધુ નદીનું ઉત્પાદન માનવામાં આવતી હતી પણ હવે નવા સંશોધનથી સાબિત થયું છે કે આ સંસ્કૃતિમાં સરસ્વતીનો મોટો ફાળો હતો.

Advertisement