શુ લીંબુ પાણી પીવાથી ખરેખર વજન ઓછું થાય છે,આવો જાણીએ તેની સત્ય ઘટના..

1. શુ સવારે લીંબુનું પાણી પીવાથી ખરેખર ફાયદો થાય છે.

Advertisement

મોટી સંખ્યામાં લોકો સવારે ઉઠતા પહેલા લીંબુપાણી પીતા હોય છે કારણ કે તેઓને લાગે છે કે ખાલી પેટ પર લીંબુનું શરબત પીવાથી તેમનું વજન ઝડપથી ઘટી શકે છે પણ આ બાબતમાં સાચું બરાબર શું છે અને તાજેતરના અધ્યયનમાં આશ્ચર્યજનક પરિણામો પણ આવ્યા છે અને તમે પણ વાંચો છો તો શું લીંબુનું સેવન કરવાથી ખરેખર તમારું વજન ઓછું થશે.

2. ખાલી લીંબુનું પાણી પીવાથી નથી ઘટતું વજન.

નિષ્ણાતોના મુજબ તાજા લીંબુને પાણીમાં પીવાથી વજન ઓછું થતું નથી અને જો કે દૂધ આધારિત પીણાં અથવા કોઈપણ પ્રકારના ફળોનો રસ પીવાને બદલે લીંબુનું શરબત પીવું તે તમારા માટે વધુ સારો વિકલ્પ હોઈ શકે છે અનેવાસ્તવિકતા એ છે કે તે લીંબુનું શરબત તમારા આહારમાં કેલરીને ઘટાડવામાં પણ વધારે મદદ કરે છે.

3. શરીરને હાઇડ્રેટેડ રાખે છે.

વજન ઓછું કરતી વખતે બીજી મહત્ત્વની બાબત એ પણ છે કે શરીરને હાઇડ્રેટ રાખવું જેથી શરીરમાં પાણીનો અભાવ ન હોય અને આવું થાય છે કારણ કે ઘણી વખત આપણું શરીર ભૂખ અને તરસના કારણે મૂંઝવણમાં આવે છે અને જ્યારે આપણે તરસ્યા હોઈએ છે ત્યારે પણ કંઈક ખાઈએ છીએ અને જેના કારણે શરીરને તેની જરૂરિયાત કરતા વધારે કેલરી પણ મળે છે અને આવી સ્થિતિમાં લીંબુનું શરબત શરીરને હાઇડ્રેટ રાખવામાં વધારે મદદ કરે છે.

4. લીંબુ લીવરને પણ ઉત્તેજિત કરે છે.

જર્નલ ઓફ ક્લિનિકલ બાયોકેમિસ્ટ્રી અને ન્યુટ્રિશનની એક સ્ટુડયમાં આ વાત જાણવા કે લીંબુનો રસ અને લીંબુના છાલમાં જોવા મળેલ પોલિફેનોલ યકૃતને ચરબી બર્ન કરવા માટે લીવર ને ઉત્તેજીત કરે છે જો કે આ અભ્યાસ ઉંદર પર કરવામાં આવ્યો હતો અને તેના પરિણામો માણસો પર લાગુ પડતા નથી કારણ કે જ્યાં સુધી તમે કેટો ડાયેટ પર ન હોવ ત્યાં સુધી.

5. બ્લોટીંગની સમસ્યા થશે દૂર.

જો તમે બ્લોટિંગ એટલે કે તમારું પેટ ફૂલેલુ હોય તેવું તમે અનુભવો છો તો લીંબુ પાણી તેને ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે અને તેથી હકીકત એ છે કે કોઈ પણ પીણું વજન ઘટાડીને અને તમને સ્લિમ ટ્રિમ કરીને જાદુઈ અસર કરી શકશે નહીં પણ વજન ઘટાડવા માટે તમારે સ્વસ્થ આહાર લેવો પડશે અને સક્રિય જીવનશૈલી અપનાવવી પડશે.

6. વધુ પડતા લીંબુના પાણીના ગેરફાયદા.

લીંબુ પાણીમાં સ્ક્વિઝ્ડ કરીને પીવાથી શરીરને વિટામિન સી પોટેશિયમ અને ફાઈબર પણ મળે છે. જો કે તેનું વધારે પ્રમાણમાં સેવન કરવાથી કેટલીક આડઅસર પણ થઈ શકે છે પણ શરીરમાં પાણીનો અભાવ અને ડિહાઇડ્રેશનની સમસ્યા પણ વધે છે અને ઘણા લોકોને દાંતમાં ઠંડી અને ગરમી પણ લાગતી હોય છે જેના કારણે તમને એસિડિટીની સમસ્યા હોય તો લીંબુના સેવનને સંપૂર્ણપણે બંધ કરવું જોઈએ અને તેના કારણે પેટ ખરાબ પણ થઈ શકે છે અને કિડની અને પિત્તાશયની સમસ્યા પણ વધે છે.

Advertisement