શુ રાવને માતા પાર્વતી નું પણ કર્યું હતું અપહરણ? જાણો એક ક્લિક કરીને..

ભગવાન શિવ.

Advertisement

ભગવાન શિવ તેમના ભક્તો ગણા નામ થી બોલાવે છે.અને શિવનું દરેક નામ તેમના વિવિધ સ્વરૂપો સાથે સંબંધિત છે. તે દેવતાઓનો ભગવાન છે, તેથી તે મહાદેવ કહેવાયા છે, તેના ક્રોધથી કોઈ બચી શકતું નથી.અને તે રુદ્ર છે, પૃથ્વીને ગંગાના વેગથી બચાવવા, તેણે ગંગાને તેના પગરખામાં બાંધી દીધી, તે ગંગાધર છે.

ભોલેનાથ.

તે દેવતા ઓ ના દેવતા છે.તેથી તે મહાદેવ કહેવાયા છે.તેના ક્રોધથી કોઈ બચી શક્યું નથી.તે રુદ્ર છે, પૃથ્વીને ગંગાના વેગથી બચાવવા અને તેમણે ગંગાને પોતાની જટા માં બાંધી દીધી છે. તે માટે તે ગંગાધર છે.પરંતુ આ બધામાંથી તે ભોલેનાથ તરીકે તેમના ભક્તોમાં સૌથી પ્રિય છે.

ભક્તોની ભક્તિ.

ભગવાન શિવ જલ્દીથી તેમના ભક્તો થી પ્રાસન થાય છે.અસુરો અથવા મનુષ્ય હોય,સારા હોય કે ખરાબ,જો કોઈ ખરેખર ભગવાન શિવની સાચી શ્રદ્ધાની પૂજા કરે છે. તો તે ચોક્કસપણે શિવનો આશીર્વાદ પ્રાપ્ત થાય છે.અને મહાદેવ ફક્ત તેમની ભક્તિ માટે ભૂખ્યા છે.અને ભગવાન શિવને કેવી રીતે ભોલેનાથ નામ પડ્યું, તેની પાછળ એક કથા પણ છે,જે જાણવું જરૂરી છે.

કથા.

આ કથા શિવના સૌથી મોટા ભક્ત રાવણથી સબંધી છે.કથા અનુસાર એક વાર રાવણ ભગવાન શિવના નિવાસ સ્થાન કૈલાશ પર્વત પર પોહચ્યાં હતા.અને ત્યાં પોતાની પત્ની પાર્વતી સાથે રહેતા હતા.અને રાવણ ઈચ્છતો હતો કે તે કૈલાસ પર્વતને પોતાની સાથે લંકામાં લઇ જવ.જેથી તેની માતા, જે ખુદ ભગવાન શિવની મોટી ભક્ત હતી, તેમના ભગવાન આરાધ્યાને દરરોજ જોઈ શકે.

કૈલાસ પર્વત.

રાવણે કૈલાસ પર્વતને ઉંચકવાનો પ્રયત્ન કર્યો ત્યારે મહાદેવે પોતાનો પગ નીચે મૂક્યો.અને ભગવાન શિવને પ્રસન્ન કરવા માટે,રાવણે શિવની ઉપાસના શરૂ કરી.એક શિવ તંડવ સ્રોત બનાવીને તેમણે પોતાના આરાધ્યા દેવને પ્રસન્ન કરવાનો પ્રયત્ન કર્યો.

રાવણ.

શિવ રાવણથી ખૂબજ પ્રસન્ન થાય હતા.અને તેમણે રાવણને કહ્યું કે કૈલાસ સિવાય તારે બીજું કંઇ જોઈએ છે.તો તેની ઈચ્છા ચોક્કસ પૂર્ણ થશે. રાવણે ભગવાન શિવ પાસે આત્મ-લિંગની માંગ કરી જેને મહાદેવે ના પાડી. રાવણ ગુસ્સે થયા હતા અને ભગવાન શિવને તેમની સાથે વાત ન કરવાનો આરોપ લગાવ્યો હતો.

માતા પાર્વતી.

પરિસ્થિતિ બગડતી જોઇને માતા પાર્વતી ભગવાન વિષ્ણુ પાસે મદદ માંગવા ગયા.અને ભગવાન વિષ્ણુએ રાવણને મૂંઝવણમાં મૂક્યો અને તે ભૂલી ગયા કે તેમની વાસ્તવિક માંગ શું છે. અને રાવણે આત્મ-લિંગમ્ને બદલે આદિ શક્તિ માંગી.ભગવાન શિવએ માતા પાર્વતીને રાવણ સાથે જવા કહ્યું.

ભદ્ર ​​કાલી.

મહાદેવે રાવણને કહ્યું કે તું તારી સાથે લઈ જાવ છું.તે પોતે એક આદિ શક્તિ છે.જે બ્રહ્માંડનું કેન્દ્ર છે.તેમનું સંચાલન કરવું સરળ નથી.પણ રાવણ દેવી પાર્વતીને પોતાની સાથે લઇ જવા જીદ ન છોડી. તેની જીદ જોઈને માતા પાર્વતી ગુસ્સે થઈ ગઈ અને તેમનો રુદ્ર સ્વરૂપ ભદ્ર કાલી જોઈને રાવણ ગભરાઈ ગયા.

ભક્તોની શ્રદ્ધા.

બંને હાથ જોડીને રાવણે માફી માંગી,પછી માતા પાર્વતીએ માફ કરી કર્યું.અને આ ઘટના બતાવે છે કે ભગવાન શિવ ફક્ત તેમના ભક્તોની શ્રદ્ધા જોવે છે.તેઓ ને તેમના મંતવ્યો કોઈ ફરક પાડતા નથી.

Advertisement