સીતા નું અપહરણ કર્યું તેમ છતાં કેમ રાવણ કઈ ના કરી શક્યો જાણી ને તમે પણ ચકિત થઈ જશો

રાવણ માતા સીતાને પોતાની બનાવવા માગતો હતો અને તેથી તેણે માતા સીતાનું અપહરણ પણ કર્યું હતું પણ રામ હંમેશાં માતા સીતાના મનમાં સ્થાયી થયા અને તે રાવણને યાદ નહોતું અને એટલું જ નહીં પણ જ્યાં સુધી તે રાવણની કેદમાં રહ્યાં હતાં ત્યાં સુધી તે સાધ્વીના વસ્ત્રોમાં લણપતિના સુવર્ણ પેલેસથી દૂર અશોક વાટિકામાં રહ્યાં હતાં.

Advertisement

જોકે રાવણે માતા સીતા પર પોતાને મારી નાખવા માટે દબાણ પણ કર્યું હતું અને ઘણા ભયંકર રાક્ષસોએ અશોક વાટિકામાં રાત દિવસ માતા સીતાની રક્ષા કરી હતી અને રાવણને પસંદ કરવાની ધમકી પણ આપી હતી અને જેમ તેણે માતા સીતાને બળજબરીથી તેના રાજ્યમાં લઈ જવામાં આવ્યા હતા તેમ જ તેણે બળજબરીથી લગ્ન કર્યા નહીં.તેથી તમારા મનમાં આવી શકે છે કે જો રાવણ મકતા સીતાનું અપહરણ કરી શકે છે તો તેણી કોઈક રીતે તેની સાથે લગ્ન કરવાનો પણ પ્રયાસ કરી શકે છે પણ તે રાવણે તેવું નતું કર્યું કેમકે એવું પણ નહોતું કે તેણે માતા સીતાનું દિલ જીતવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો પણ તેના બદલે તે માતા સીતાને ડરાવીને તેમની સાથે વાત કરવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યો હત અને તો પછી બળજબરીથી લગ્નનો પ્રયાસ કેમ ના કર્યો.

તેની પાછળનું કારણ રાવણના પુત્રનો શ્રાપ હતો અને આ મુજબ જો તેણે સીતાની નજીક જવાનો પ્રયાસ કર્યો હોત અથવા સીતા સાથે બળજબરીથી લગ્ન કર્યા હોત અથવા તેમને તેમની સોનાની લંકામાં રાખશે તો પણ અગ્નિની જ્વાળાઓથી તે નષ્ટ થઇ જશે.અને આ ઘટના મુજબ જ્યારે રાવણ ત્રણેય વિશ્વમાં વિજય કરી રહ્યો હતો ત્યારે કુબેર પાસેથીલંકાને જીતી લીધા પછી તેણે સ્વર્ગલોક પર હુમલો કર્યો હતો અને સ્વર્ગને જીતી લીધું હતું અને ત્યાં અપ્સરા રંભા પર તેનું દિલ મળ્યું હતું અને તેની સામે પ્રેમની વિનંતી મુકવામાં આવી અને રંભાએ તેમની વિનંતીનો ઇનકાર કરતાં કહ્યું કે તે તેમના પુત્ર નલકુબેરની પત્ની બનશે અને આમ તેમના પણ લગ્ન થઈ ગયાં.

મદાંધ રાવણને જોકે કોઈ ફરક પડ્યો નહીં અને આ આવું કહ્યું હોવા છતાં તેણે રંભા પાસે જવાની કોશિશ કરી હતી અને જ્યારે નલકુબેરને આ વાતની ખબર પડી ત્યારે તેણે રાવણને શ્રાપ આપ્યો હતો કે જો ભવિષ્યમાં તેણે કોઈ મહિલાને બળજબરીથી સ્પર્શ કરવાનો અથવા લગ્ન કરવાનો અથવા તેના મહેલમાં રાખવાનો પ્રયાસ કરશે તો તે અગ્નિની જ્વાળાઓથી નષ્ટ થઈ જશે.અને આ જ કારણ હતું કે સીતાનું અપહરણ કરવા છતાં રાવણે તેની સાથે બળજબરીથી મુલાકાત લેવાનો પ્રયાસ કર્યો ન હતો અને સીતા પર પોતાનું ખૂન કરાવવા દબાણ કરતો રહ્યો અને એટલું જ નહીં પણ તેણે સીતાને અશોક વાટિકામાં રાખ્યા હતા અને તેમને આ સુવર્ણ મહેલમાં રાખ્યા ન હતા.

Advertisement