સ્વર્ગ માંથી લાવામાં આવેલુ “અમૃત વૃક્ષ” ને સ્પર્શ કરવાથી દૂર થઈ જાય છે બધીજ સમસ્યાઓ, જાણો ક્યાં છે..

1.થાક દૂર કરવા માટે દવા અને યોગનો સહારો.દવાઓ અને યોગ દ્વારા આપણે આપણી થાક ચોક્કસપણે મટાડી શકીએ છીએ પણ આ બધી વસ્તુઓનો ઉપયોગ કરવા છતાં થાકમાંથી મુક્તિ મેળવવામાં થોડો સમય લાગે છે.2.વૃક્ષને સ્પર્શ કરવાથી થાક દૂર થાય છે.પણ અમે તમને આવા અનોખા પરીજાત વૃક્ષ વિશે જણાવી રહ્યા છીએ અને તેને સ્પર્શ કરીને તમે તમારા થાકને દૂર કરી શકો છો.

Advertisement

3.મહાભારત સાથે સંબંધ.પારીજાતનાં વૃક્ષો આખા ભારતમાં જોવા મળે છે પણ ઉત્તર પ્રદેશના કિન્ટુર ગામમાં સ્થિત પરીજાતનું એક પોતાનું રહસ્ય છે જેમાં આ સ્થળનું નામ પાંડવોની માતા કુંતીના નામ પરથી રાખવામાં આવ્યું હતું.4.પાંડવોએ વિતાવ્યા અજ્ઞાતવાસ.પાંડવોએ અહીં પોતાના વતન કુંતીની સાથે વિતાવ્યો હતો અને માર્ગ દ્વારા પરિજાતનું વૃક્ષ10 ફૂટથી 25 ફૂટ ઉંચુ છે.

5.પારિજાત વૃક્ષનું લક્ષણ.પણ કિન્ટુરમાં સ્થિત પરીજાતનું વૃક્ષ લગભગ 45 ફૂટ ઉચું હતું અને 50 ફૂટ જાડું પણ હતું અને આ પરીજાત વૃક્ષનું સૌથી મોટુ લક્ષણ એ છે કે તેના પર બીજ લાગતા નથી.6.વૃક્ષ ઉપર સફેદ ફૂલો ખીલે છે.આ પારિજાત વૃક્ષની કલમ વાવવાથી પણ બીજું ઝાડ પેદા થતું નથી અને જૂન મહિનાની આસપાસ પરીજાતનાં આ ઝાડ ઉપર સુંદર અને સફેદ રંગનાં સુંદર ફૂલો ખીલી ઉઠે છે અને આ ઝાડના ફૂલો ફક્ત રાત્રે જ ખીલે છે અને સવારના સમયે મરી જાય છે.

7.ફૂલોનું લક્ષ્મી પૂજનમાં વિશેષ મહત્વ છે.લક્ષ્મી પૂજનમાં આ ફૂલોનું વિશેષ મહત્વ છે અને પરીજાતનાં વૃક્ષના તે ફૂલો પૂજામાં વપરાય છે અને જે વૃક્ષ પરથી નીચે પડે છે અને વૃક્ષમાંથી ફૂલો ઉતારવાની મનાઈ પણ હોય છે.8.સ્વર્ગમાંથી પૃથ્વી પર પારીજાતનું વૃક્ષ.એકવાર જ્યારે ભગવાન ઋષિ નારદ પૃથ્વી પર શ્રી કૃષ્ણને મળવા આવ્યા હતા ત્યારે તેઓ તેમની સાથે પરીજાતનાં સુંદર ફૂલો લઈને આવ્યા હતા અને તેમણે શ્રી કૃષ્ણને પુષ્પો પણ અર્પણ કર્યા હતા.

9.સત્ય ભામા શ્રી કૃષ્ણથી ક્રોધિત થયા.શ્રી કૃષ્ણએ તેની સાથે બેઠેલી પત્ની રુકમણીને ફૂલ આપ્યું હતું પણ જ્યારે શ્રી કૃષ્ણની બીજી પત્ની સત્યભામાને ખબર પડી કે શ્રી કૃષ્ણે પારિજાતનાં બધાં ફૂલો સ્વર્ગમાંથી રૂકમણીને આપ્યાં છે અને ત્યારે તે ખૂબ જ ગુસ્સે થયા હતા.10.જ્યારે નહીં માની સત્યભામા.તેમણે શ્રી કૃષ્ણની સામે જીદ કરી હતી કે તેમને પણ તેમના બગીચા માટે પારીજાતનાં વૃક્ષની જરૂર છે અને શ્રી કૃષ્ણનો રોગાન સમજાવ્યા પછી પણ સત્યભામા માની નહીં.

11.દૂતને સ્વર્ગમાં મોકલ્યો.અને છેવટે સત્યભામાની જીદને નમતાં શ્રી કૃષ્ણએ સ્વર્ગહિત પારિજાતનું વૃક્ષ લાવવા પોતાનો સંદેશવાહક મોકલ્યો હતો પણ ઇન્દ્રએ પરિજાતનું વૃક્ષ આપવાની ના પાડી હતી.12. શ્રી કૃષ્ણ સ્વર્ગમાંથી લાવ્યા વૃક્ષ.જ્યારે સંદેશવાહક આવીને શ્રી કૃષ્ણને આ વાત કહેતો હતો ત્યારે તેમણે જાતે જ ઇન્દ્ર પર હુમલો કર્યો હતો અને ઇન્દ્રને પરાજિત કરી અને પારિજાતનું વૃક્ષ જીતી લીધું હતું.

13.ઇન્દ્રએ આપ્યો શ્રાપ.વ્યક્તિગત રૂપે ઇન્દ્રએ પારીજાતના વૃક્ષને ફળથી વંચિત રહેવાનો શ્રાપ આપ્યો હતો અને ત્યારથી જ પારીજાતનું ફળ નિરર્થક બન્યું અને શ્રી કૃષ્ણ પારિજાતનું વૃક્ષ લાવ્યા અને સત્યભામાના બગીચામાં રોપ્યા હતા.14.સત્યભામાને પાઠ ભણાવ્યો.તે જ સમયે તેમણે સત્યભામને પાઠ ભણાવવા માટે આ કામ કર્યું હતુ કે જ્યારે પારિજાતનાં વૃક્ષ પર કોઈ ફૂલ આવે છે અને ત્યારે તે રુકમણીના બગીચામાં પડે છે.

15.ફૂલો વૃક્ષ પરથી પડી જાય છે.આથી જ પારીજાતનાં ફૂલો વૃક્ષની નીચે ન આવે અને વૃક્ષ પરથી પડતાં જાય અને આ જ રીતે પારિજાતનું વૃક્ષ સ્વર્ગમાંથી પૃથ્વી પર આવે છે.16.કુંતેશ્વર મહાદેવ મંદિર.આ પછી જ્યારે પાંડવો કિન્ટુર ગયા હતા ત્યારે તેઓએ માતા કુંતી માટે ભગવાન શિવનું મંદિર સ્થાપ્યું હતું અને જે હવે કુંતેશ્વર મહાદેવ તરીકે પ્રખ્યાત છે.

17.પાંડવોએ વૃક્ષની સ્થાપના કરી.અને એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે માતા કુંતી પારીજાતના ફૂલોથી ભગવાન શંકરની પૂજા કરી શકે છે અને તેથી જ પાંડવોએ સત્યભામાના બગીચામાંથી પારીજાતનું વૃક્ષ લાવ્યા હતા અને તેની સ્થાપના પણ કરી હતી અને ત્યારથી જ અહીં પારીજાતનું વૃક્ષ છે.18.વૃક્ષના ઔષધીય ગુણધર્મો.તેના ફૂલો પાંદડા અને છાલને દવા તરીકે ઉપયોગમાં લેવામાં આવે છે અને તેના ફૂલોને દિલ માટે સારી દવા પણ માનવામાં આવે છે.

19.દિલના રોગનું નિવારણ.તમે જો પારિજાત પર એક મહિના માટે આ ફૂલો ખીલે છે અથવા ફૂલોનો રસ પીવામાં આવે છે તો દિલના બધા રોગથી બચી શકાય છે.20.ચામડીના રોગો દૂર થાય છે.પારિજાતનાં આ પાન પીસીને મધ સાથે મેળવી લેવાથી સુકી ખાંસી મટી જાય છે અને તેવી જ રીતે પારીજાતના આ પાંદડાને ત્વચા પર પીસવાથી ત્વચાના રોગો મટી જાય છે.21.લાંબા તાવમાં પણ અસરકારક.પારીજાતના આ પાંદડામાંથી બનેલા હર્બલ તેલનો ઉપયોગ ત્વચાના રોગોને મટાડવામાં પણ મોટા પ્રમાણમાં થાય છે અને તેના પાનનો રસ લાંબા તાવને પણ મટાડે છે.

Advertisement