વિષ્ણુ સ્મુતિ, આ પાંચ વસ્તુઓ ને એટલા માટે ખુબ પવિત્ર માનવામાં આવે છે

આપણા ઐતિહાસિક અને પૌરાણિક પવિત્ર ધાર્મિક ગ્રંથોમાં આધ્યાત્મિકતા સિવાય આવી કેટલીક બાબતો માણસના જીવનની સાથે પવિત્ર અને અપવિત્ર વસ્તુઓ વિશે પણ કહેવામાં આવે છે. અને હિન્દુ ધર્મમાં કેટલીક અશુદ્ધ બાબતો કહેવામાં આવી છે અને તેમને સ્પર્શ કરવાથી વ્યક્તિ અશુદ્ધ થઈ જાય છે. અને પ્રાણીઓના હાડકાં. પક્ષીઓ. અને જીવજંતુઓની મલ. અને આડી અવડી વસ્તુઓથી દૂર રહેવાનું કહેવામાં આવે છે. કારણ કે આ વસ્તુઓને અશુદ્ધ માનવામાં આવે છે. અને વિષ્ણુસ્મૃતિના આ એક શ્લોકમાં જણાવાયું છે કે કેટલીક એવી બાબતો છે જેને કોઈ પણ સંજોગોમાં પવિત્ર માનવામાં આવે છે.

Advertisement

1. જુઠ્ઠુ હોવા છતા પવિત્ર હોય છે.

ઉચિષ્ટમ્ શિવનિર્મલ્યમ્ વામનમ્ શાાવકપરમ્। કાકવિષ્ટ તે પંચેતે પવિત્ર આત્મા  ગાયનું દૂધ પહેલા તેનું વાછરડું પીવે છે. અને તેમ છતાં તેને પવિત્ર માનવામાં આવે છે. અને તેનો ઉપયોગ પૂજા. પાઠથી લઈને યજ્ઞ અને હવન સુધીની તમામ પ્રકારની વિધિઓમાં ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. અને ભગવાન શિવ તેનો અભિષેક કરે છે અને ભગવાન વિષ્ણુના ચરણામૃતની રચના થાય છે. અને તેનો અર્થ એ છે કે ગાય એ પૃથ્વી અને ધર્મનું અને બળીયા નંદી અને લક્ષ્મીનું સ્વરૂપ છે. તેથી ગાયનું દૂધ પીધા પછી પણ તે પ્રદૂષિત થતું નથી.

2. તે ખાલી હોવા છતાં પણ સાફ છે.

ગંગાજીનો વંશ શિવાજીના માથા પર સીધો સ્વર્ગમાંથી થયો છે. અને નિયમોના અનુસાર શિવજીને આપેલી દરેક વસ્તુને અમૂલ્ય માનવામાં આવે છે. અને તેને સ્વીકારતી પણ નથી. પણ ગંગાજલ હજી પણ શુદ્ધ અને પવિત્ર માનવામાં આવે છે. તે ખરેખર ગંગા અને ભગવાન વિષ્ણુના ચરણોમાંથી બહાર આવી છે. તેથી તે ખાલી હોવા છતાં પણ ચરણામૃત છે. અને શ્રીહરિના પગમાંથી ગંગા બહાર આવી છે. તેથી શિવજીએ તેમને તેમના કપાળ પર મૂક્યા છે. અને આનો અર્થ એ છે કે જેણે શ્રીહરિના પગમાં આશીર્વાદ મેળવ્યા છે તે શિવજીનો પણ આદર થયો તેમ માનવામાં આવે છે. આથી જ ગંગા મોક્ષ અને પવિત્ર ગણાય છે.

3. ખરાબ હોવા છતાં તે અમૃત જેવું છે.

જ્યારે મધમાખી ફૂલોના રસ સાથે તેનો મધપૂડો આવે છે. ત્યારે તે તેના મોંમાંથી રસના મધના રૂપમાં ઉલટી કરે છે. અને જેનો ઉપયોગ પવિત્ર કાર્યોમાં થાય છે. અને ઊલટી અપવિત્ર માનવામાં આવે છે. પણ મધમાખી પરોપકારી રહે છે તેવું માનવામાં આવે છે અને તે વિશ્વના પરાગ સ્વરૂપમાં ફેલાયેલા અમૃતને બચાવે છે અને તે વિશ્વને આપે છે. તેથી મધની પૂજા કરવી એ પંચામૃતનો અમૃત માનવામાં આવે છે. જેનાથી ભગવાન શિવજીને પણ આ સાથે અભિષેક કરવામાં આવે છે.

4. શવ કર્પટમ રેશમી વસ્ત્રો.

રેશમને પવિત્ર માનવામાં આવે છે પણ શાસ્ત્રોમાં જણાવાયું છે કે રેશમ ક્યારેય અશુદ્ધ હોતું નથી. કારણ કે રેશમ બનાવવા માટે રેશમના કીડાને ઉકળતા પાણીમાં નાખવામાં આવે છે. અને જેના કારણે તે મૃત્યુ પામે છે અને તે પછી રેશમ મેળવવામાં આવે છે. અને એક રીતે તે મૃત શરીરમાંથી તૈયાર કરવામાં આવે છે. પણ તે આશ્ચર્યજનક છે કે જ્યારે અન્ય મૃતદેહોને અશુદ્ધ માનવામાં આવે છે.

ત્યારે તે રેશમના કીડામાંથી મળેલ રેશમને પવિત્ર માનવામાં આવે છે. અને હકીકતમાં રેશમ મહર્ષિ દધીચિ જેવું જ છે જેમણે વિશ્વના કલ્યાણ માટે પોતાનો જીવ આપ્યો અને હાડકાઓનું દાન પણ કર્યું હતું. જે દેવતાઓ માટે શસ્ત્રો તૈયાર કરે છે તેથી દધીચિનું શરીર અશુદ્ધ માનવામાં આવતું નહોતું દેવતાઓએ તેને તેના માથા પર લગાવ્યું હતું. અને તેવી જ રીતે રેશમ પણ વિશ્વના કલ્યાણ માટે પોતાનું જીવન સંકલ્પ કરે છે તેથી તેમાંથી પ્રાપ્ત થયેલ રેશમને પણ પવિત્ર માનવામાં આવે છે.

5. કાક વિષ્ટા: કાગડો સ્ટૂલ.

કાગડો પીપળાના ઝાડનું ફળ ખાય છે અને તે ઝાડના બીજ તેના વિસ્તામાં છોડે છે. જ્યાંથી ઝાડ ઉદ્ભવે છે અને તમે જોયું હશે કે પીપળાના ઝાડ ક્યાંય ઉગતા નથી પણ પીપળનું ઝાડ વિષ્ટમાંથી ઉગે છે તે છતાં તેને પવિત્ર માનવામાં આવે છે.

Advertisement