મહાભારત ની એવી વાતો જે તમે આજ સુધી નહિ જાણતા હોય,ખુદ યુધિષ્ઠિરે કર્યો હતો આ વાતો નો ઉલ્લેખ..

ધર્મરાજ યુધિષ્ઠિરે અસત્ય કહ્યું હતું.મહાભારતના ગ્રંથ મુજબ યુધિષ્ઠિરને ‘ધર્મરાજા’ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે અને ધર્મરાજ તે છે જે ધર્મના માર્ગ પર ચાલે છે અને જે હંમેશાં હકનું સમર્થન પણ કરે છે અને જે હંમેશાં સત્યને પણ ટેકો આપે છે અને સત્યનું પાલન કરે છે અને સાચું બોલે છે.ધર્મરાજ યુધિષ્ઠિરે અસત્ય કહ્યું હતું.પણ શું તમે જાણો છો કે મહાભારત કાળમાં ખુદ ધર્મરાજ યુધિષ્ઠિરે પણ અસત્ય કહ્યું હતું અને કદાચ તમે તેમનાથી બોલવામાં આવેલા અસત્યથી જાણીતા છો પણ સત્ય એ છે કે તેમણે એક નહીં પણ કુલ 15 અસત્ય બોલ્યા હતા.

Advertisement

ધર્મરાજ યુધિષ્ઠિરે અસત્ય કહ્યું હતું.એમ કહેવામાં આવે છે કે ધર્મરાજા યુધિષ્ઠિરે શ્રી કૃષ્ણના ગુરુ દ્રોણની હત્યા કરવાના ઇશારે અસત્ય બોલ્યું હતું પણ તેમણે આ અસત્યને ગુરુ દ્રોણને કહ્યું હતું કે અશ્વત્થામા મરી ગયા હતા અને જ્યારે અશ્વત્થામા નામનો હાથી યુદ્ધમાં મરી ગયો હતો.ધર્મરાજ યુધિષ્ઠિરે અસત્ય કહ્યું હતું.આ ધર્મરાજ યુધિષ્ઠિર દ્વારા બોલવામાં આવેલું અસત્ય છે અને જેના વિશે ઘણા લોકો જાણે છે કે આ અસત્યને અડધું સત્ય અને અડધું જૂઠું પણ કહેવામાં આવે છે પણ આ સિવાય તેમણે 14 બીજા અસત્ય પણ બોલ્યા હતાં.

ધર્મરાજ યુધિષ્ઠિરે અસત્ય કહ્યું હતું.મહાભારતનો અજ્ઞાતવાસ અધ્યાય ખૂબ પ્રખ્યાત છે અને આ તે સમય હતો કે જ્યારે બધા પાંડવોએ તેમનો રાજાશાહી છોડીને એક વર્ષ બાકી રાખવું પડ્યું હતું અને દ્રૌપદી પણ તેમની સાથે જ હતી.ધર્મરાજ યુધિષ્ઠિરે અસત્ય કહ્યું હતું.આ વનવાસ દરમિયાન તેઓ રાજા વિરાટના નિવાસ સ્થાને રોકાવા પહોંચ્યા હતાં અને જ્યારે રાજા વિરાટે તેનો પરિચય કરવાનું કહ્યું હતું ત્યારે ધર્મરાજ યુધિષ્ઠિરે પોતાની ઓળખ છુપાવવા માટે તે સમયે કુલ 7 અસત્ય બોલ્યા હતાં.ધર્મરાજ યુધિષ્ઠિરે અસત્ય કહ્યું હતું.પોતાનો પરિચય આપતા યુધિષ્ઠિરે કહ્યું હતું કે મારું નામ કનક છે અને હું બ્રાહ્મણ છું અને હું વૈયધરા નામના બ્રાહ્મણના પરિવારનો છું અને હું ધર્મરાજ યુધિષ્ઠિરનો મિત્ર છુ અને હું પાશે રમવા માટે ખૂબ કુશળ છું અને હું સુદૂર શહેર (કાલ્પનિક નામ) થી આવ્યો છું.

ધર્મરાજ યુધિષ્ઠિરે અસત્ય કહ્યું હતુંતેમણે રાજા વિરાટને પણ તેમના પરિવાર વિશે ખોટી માહિતી આપી હતી અને આટલું જ નહીં પણ તેમના ભાઈઓનો પરિચય આપતી વખતે પણ તેમણે ખોટું કહ્યું હતું.ધર્મરાજ યુધિષ્ઠિરે અસત્ય કહ્યું હતું.તેઓએ દરેકને અસત્ય નામ આપ્યા હતાં અને આ રીતે ધર્મરાજ યુધિષ્ઠિરએ 5 વધુ અસત્ય બોલ્યા હતાં અને નામને જણાવ્યા પછી તેમણે કહ્યું હતું કે મારો આ લોકો સાથે કોઈ ગાંઠ સંબંધ નથી અને આ ફક્ત મારો પરિચય છે અને આમ ધર્મરાજે 2 વધુ અસત્ય બોલી દીધા હતા.

ધર્મરાજ યુધિષ્ઠિરે અસત્ય કહ્યું હતું.છેલ્લું અસત્ય બોલતા તેમણે કહ્યું હતું કે ઘણા રાજાઓના દરબારમાં કામ કરવાનો તેમને અનુભવ છે અને આ સમગ્ર વાતચીત મહાભારતના લખાણમાં નોંધાય છે અને રાજા વિરાટે તેમને કયા પ્રશ્નો પૂછ્યા અને તેમણે પોતાને અને તેમના પરિવારને બચાવવા માટે કેટલા અસત્ય બોલ્યા હતા અને તેનો ઉલ્લેખ મળે છે.

Advertisement