પતિ પત્નીએ એક સાથે પૂજા કરવી જોઈએ એનાથી લગ્ન જીવન સુખી રહે છે

જીવન મંત્ર પૂજા સાથે જોડાયેલી એક પરંપરા છે કે પતિ-પત્નીએ સાથે મળીને પૂજા કરવી જોઈએ

જો પતિ-પત્ની એકલા પૂજા કરે છે, તો તેનું બહુ મહત્વ માનવામાં આવતું નથી. ઉજ્જૈનના જ્યોતિષાચાર્ય, મનીષ શર્માના જણાવ્યા મુજબ પતિ-પત્નીએ સાથે મળીને પૂજા અને યાત્રા કરવી જોઈએ. આને ધ્યાનમાં રાખીને અક્ષય ગુણ વધે છે અને વિવાહિત જીવનમાં શાંતિ અને સુખ જળવાઈ રહે છે.

દરેક શુભ કાર્યમાં જીવન સાથીનો ભાગ છે.

લગ્ન સમયે પતિ-પત્ની એકબીજાને સાત વચન આપે છે. આ સાત વચન માંથી એક વચન એ પણ છે કે પતિ-પત્ની એક સાથે તમામ પૂજા કાર્યો અને યાત્રા કરશે. જો પતિ કે પત્ની એકલા જ કોઈ પૂજા કે યાત્રા કરે છે તો તેનું બહુ મહત્વ માનવામાં આવતું નથી. આવી પૂજાથી કોઈ પૂર્ણ ફળ નથી મળતું અને ઇચ્છાઓ પૂર્ણ થતી નથી, એવું માનવામાં આવે છે.

સાથે પૂજા કરવાથી પરસ્પર સમજણ વધે છે

જ્યારે પતિ-પત્ની એક સાથે પૂજા, તીર્થયાત્રા અને અન્ય ધાર્મિક કાર્યો કરે છે, ત્યારે બંને વચ્ચે પરસ્પર પ્રેમ અને સંવાદિતા રહે છે. આને કારણે, વાદ-વિવાદ અને તકરારની સંભાવનાઓ ઘણી ઓછી થઈ જાય છે. જો બંને આ કાર્યોમાં સાથે હોય તો એક બીજા પ્રત્યે સમર્પણની ભાવના પણ જાગૃત થાય છે.

સ્ત્રીને પુરુષની શક્તિ માનવામાં આવે છે, તેથી જ બધા દેવી-દેવીઓને સીતાારામ, રાધાકૃષ્ણ જેવી તેમની શક્તિ સમક્ષ નામ આપવામાં આવ્યું છે. આ કારણોસર, પત્ની વગર પતિનું કોઈપણ ધાર્મિક કાર્ય અધૂરું માનવામાં આવે છે. તેથી જ પતિ-પત્નીએ પણ તીર્થયાત્રા અને પૂજા-અર્ચના સાથે કરવી જોઈએ.