શુ તમે જાણો છો માં વૈષ્ણો દેવી મંદિરના ત્રણ મૃતદેહોના અલૌકિક રહસ્ય વિશે

1. માતા વૈષ્ણો દેવી.

Advertisement

“ચાલો સંદેશો આવ્યો છે માતાએ બોલાવ્યો” ભક્તોની ઇચ્છાઓને પૂર્ણ કરવા વાળી તેમની વેદનાઓને હરાવે છે અને તેમની મુશ્કેલીઓનો અંત પણ લાવે છે અને તેમને વિશ્વની બધી ખુશીઓ આપે છે અને વૈષ્ણો દેવી માતાનું મંદિર હિન્દુ ધર્મનું પ્રખ્યાત મંદિરોમાંનું એક મંદિર છે.

2. માતાનો સંદેશો.

એવું કહેવામાં આવે છે કે માતાના કહેવાથી તેના ભક્તો માતાને જોવા માટે દોડી જાય છે અને આ સાથે ઉપર આપેલું ગીત ગાવાનું ચાલુ રાખે છે અને માતાને ભક્તો સાથેનો અતૂટ પ્રેમ હોય છે અને ત્યારે જ સખત મહેનત કર્યા પછી પણ ભક્તો પર્વતોની ગોદમાં વૈષ્ણો માતાના મંદિરે દર્શન કરવા માટે જાય છે.

3. જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં સ્થિત છે.

‘માતા વૈષ્ણો દેવી મંદિર’ ભારતના જમ્મુ કાશ્મીરના સુંદર રાજ્યની સુંદર ખીણમાં ઉધમપુર જિલ્લાના કટરાથી 12 કિમી દૂર આવેલું છે અને આ મંદિર જે ટેકરી પર બનેલ છે તેને વૈષ્ણો દેવી ટેકરી તરીકે ઓળખવામાં આવે છે.

4. પર્વતો માતા ભક્તો.

સુંદર મેદાનોમાં આ મંદિર સુધી પહોંચવાની યાત્રાને ખૂબજ મુશ્કેલ માનવામાં આવે છે અને એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે ‘પર્વતોની માતા’ ના કહેવાથી તેમના ભક્તો આ સફળ થકી વિશ્વાસ સાથે બતાવે છે કે નવરાત્રી દરમિયાન માતા વૈષ્ણો દેવીના દર્શનની વિશેષ માન્યતાઓ માનવામાં આવે છે.

5. નવરાત્રીનો દિવસ.

આ નવ દિવસમાં આ મંદિરની જેમ ઉત્સવનું રૂપ મળે છે અને દેશ વિદેશથી ભક્તોનો મેળો પણ ભરાય છે અને આ માતાનો દરબાર પણ સુંદર રીતે શણગારવામાં આવ્યો છે.

6. માતા ઇચ્છાઓ પૂરી કરે છે.

ભક્તોમાં તે ખૂબ જ પ્રખ્યાત છે કે જે કોઈ પણ નિષ્ઠાવાન હૃદયથી માતાના દર્શન કરવા આવે છે તેમની બધી ઇચ્છાઓ પૂર્ણ થાય છે અને લોકો એવું પણ માને છે કે જ્યાં સુધી માતાજી ઇચ્છે નહીં ત્યાં સુધી કોઈ તેની પણ વ્યક્તિ તેમના કોર્ટમાં હાજર રહી શકતું નથી.

7. ભક્તો ફક્ત તેમના સંદેશા પર જ જાય છે.

જ્યારે તેમની ઇચ્છા હોય છે ત્યારે તે ચોક્કસપણે તેમના ભક્તોને કોઈ બહાને તેમની પાસે બોલાવે છે અને ભક્તો પણ તેમના આદર સાથે દર્શન કરવા જાય છે અને એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે બળ નબળા લોકો માટે આવે છે અને આંધળાઓને આંખો આવે છે અને આંધળાઓને શિક્ષણ પણ મળે છે તેમજ ગરીબોને પૈસા મળે છે અને પર્વતોની માતા નિ:સંતાનને બાળકની પ્રાપ્તિ માટેની ભેટ પણ આપે છે.

8. પૌરાણીક કથા.

માતાના આ ચમત્કારિક પ્રભાવથી આ ધાર્મિક સ્થળ વિશેની દરેક વાતો કઈક નું કઈક જણાવતી હોય છે અને આ સ્થાન જ નહીં પણ આદિશક્તિને લગતી પૌરાણિક કથા અને આ મંદિરની રચનાનું કારણ અને મંદિરમાં રાખેલી ત્રણ પિંડીઓ આ બધા ખૂબ જ રસપ્રદ હોય છે.

9. ભક્ત શ્રીધરનો આદર.

માતાને લગતી એક પૌરાણિક કથા ખૂબ પ્રખ્યાત છે અને જે માતાના ભક્ત શ્રીધર સાથે સંબંધિત છે અને આ પૌરાણીક કથા મુજબ વર્તમાન કટરા શહેરથી 2 કિ.મી ના અંતરે આવેલા હંસાલી ગામમાં શ્રીધર રહેતા હતા અને માતા વૈષ્ણવીના એક મહાન ભક્ત જે સંતાનહિત હતા પણ સંતાન ન થવાનું દુ:ખ તેમને દરરોજ માટે સતાવતું હતું.

10. માતાએ સ્ત્રીનું સ્વરૂપ લીધું.

આથી એક દિવસ કુંવારી છોકરીઓને નવરાત્રીની પૂંજા કરવા માટે બોલાવવામાં આવી હતી અને તેમના ભક્તને આશીર્વાદ આપવા માટે માતા વૈષ્ણો પણ તેમની વચ્ચે એક છોકરીના વેશમાં બેઠા હતાં અને પૂંજા પતી પછી બધી છોકરીઓ ત્યાંથી ચાલી ગઈ હતી પણ માતા વૈષ્ણો દેવી ત્યાં રોકાયા હતા અને શ્રીધરને કહ્યું હતું કે બધાને પોતાના ઘરે ભંડારા માટે આમંત્રણ આપવામાં આવ્યું હતું.

11. આખા ગામને ભોજનનું આમંત્રણ.

શ્રીધર પહેલા તો મૂંઝવણમાં હતો પણ પછી ગરીબ માનવી આટલા મોટા ગામને કેવી રીતે ખવડાવી શકે તેમ વિચારતો હતો પણ કન્યાની ખાતરીથી તેમણે આસપાસના ગામોમાં ભંડારાનો સંદેશો મોકલ્યો હતો અને તે જ સમયે પાછા જતા શ્રીધરે ગુરુ ગોરખનાથ અને તેમના શિષ્ય બાબા ભૈરવનાથને ભોજન માટે આમંત્રણ આપ્યું હતું.

12. બાબા ભૈરવનાથની જીદ.

શ્રીધરના આ આમંત્રણથી બધા ગામલોકો હેરાન થઈ ગયા હતા અને તેઓ સમજી શક્યા નહીં કે તે કઇ છોકરી છે અને જે આટલા લોકોને ખવડાવવા માંગે છે પણ આમંત્રણ મુજબ બધા શ્રીધરના ઘરે એક પછી એક ભેગા થયા હતા અને ત્યારબાદ ત્યાં માતાના રૂપમાં આવેલી માતા વૈષ્ણો દેવીએ વિચિત્ર પાત્રથી બધાને ભોજન પીરસવાનું ચાલુ કર્યું હતું.

13. માંસાહારી ખોરાકની માંગ.

ભોજન પીરસતી વખતે જ્યારે તે છોકરી બાબા ભૈરવનાથ પાસે ગઈ ત્યારે તેમણે છોકરીને વૈષ્ણવ ખાવા અને દારૂ પીવાને બદલે માંસ ખાવાનું માગ્યું પણ આ શક્ય ન હતું અને પરિણામે સ્ત્રી સ્વરૂપ દેવીએ તેમને સમજાવ્યું કે આ બ્રાહ્મણનો ખોરાક છે અને અહીંયા માંસાહારી ભોજન નથી કરવામાં આવતું.

14. માતા છેતરપિંડી જાણે છે.

પણ ભૈરવનાથ જીદ કરીને બેઠા હતા અને કહ્યું હતું કે તે ફક્ત માંસાહારી જ ખાશે અને લાખોની ઉજવણી કર્યા પછી પણ તેઓ સહમત ન થયા અને પછી જ્યારે ભૈરવનાથ યુવતીને પકડવા માંગતા હતા ત્યારે માતાને તેમની દગાની ખબર પડી ગઈ હતી અને તરત જ હવામાં બદલીને ત્રિકુટા પર્વત તરફ ઉડીને ભાગી ગયા હતા.

15. પવિત્ર ગુફા.

ભૈરવનાથ પણ તેમની પાછળ ગયા હતા અને એવું કહેવામાં આવે છે કે જ્યારે માતા પહાડની નજીકની ગુફામાં પહોંચી ગયા હતા ત્યારે તેમણે હનુમાનજીને બોલાવ્યા હતા અને કહ્યું કે હું નવ મહિના સુધી આ ગુફામાં તપ કરીશ અને ત્યાં સુધી તમે ભૈરવનાથ સાથે રમશો અને આજ્ઞા મુજબ આ ગુફાની બહાર માતાની રક્ષા માટે હનુમાનજી ભૈરવનાથ સાથે નવ મહિના સુધી રમ્યા હતા અને આજે પણ આ પવિત્ર ગુફા અર્ધક્વારી તરીકે ઓળખાય છે.

16. પવિત્ર પ્રવાહ બાળગંગા.

એવું કહેવામાં આવે છે કે આ સમય દરમિયાન, હનુમાનજીને તરસ લાગી હતી અને પછી તેમની વિનંતી પર માતાએ ધનુષમાંથી એક તીર ખેંચ્યું અને પાણીની ધાર કાઢી હતી અને તેમના વાળ પણ પાણીમાં ધોયા હતા અને આજે આ પવિત્ર પ્રવાહ ‘બાળગંગા’ તરીકે ઓળખાય છે અને જ્યારે પણ ભક્તો માતાના દર્શન કરવા આવે છે ત્યારે તેઓ આ પ્રવાહમાં સ્નાન કરે છે અને પ્રવાહનું પાણી અમૃત માનવામાં આવે છે.

17. ભૈરવનાથની હત્યા કરી.

કથાના અનુસાર હનુમાનજીએ ગુફાની બહાર ભૈરવનાથ સાથે લડ્યા હતા પણ જ્યારે તેઓ સૂવા લાગ્યા હતા ત્યારે માતા વૈષ્ણવીએ મહાકાળીનું રૂપ ધારણ કર્યું હતું અને ભૈરવનાથની હત્યા કરી અને બિલ્ડિંગથી 8 કિમી દૂર ભૈરવનાથનું માથું કાપ્યા પછી એ દૂર ત્રિકુટા પર્વતની ભૈરવ ખીણમાં પડી ગયા અને તે સ્થાન ભૈરવનાથના મંદિર તરીકે ઓળખાય છે.

18. બાબા ભૈરવનાથ મંદિર.

એવું કહેવામાં આવે છે કે માફી માંગવા પર માતાએ ભૈરવનાથને એક ઉચ્ચ સ્થાન આપ્યું છે અને કહ્યું છે કે ‘જે કોઈ મને આ સુંદર મુકદ્દમોમાં જોવા માટે આવશે અને તે તમને પછીથી જોશે નહીં તો તેમની યાત્રા પૂર્ણ કહેવાશે નહીં અને આ જ કારણ છે કે આજે પણ લોકો માતાના દર્શન કર્યા પછી પણ ચોક્કસપણે બાબા ભૈરવનાથના મંદિરે જાય છે.

19. ચટ્ટાનનો આકાર.

માન્યતા મુજબ ભૈરવનાથને મોક્ષાનું દાન કર્યા પછી વૈષ્ણો દેવીએ ત્રણ શરીર (માથું) ધરાવતા ખડકનું આકાર ધારણ કર્યું હતું અને કાયમ માટે ધ્યાન કર્યું અને તે દરમિયાન પંડિત શ્રીધર પણ અધીરા બન્યા અને તેણે સ્વપ્નમાં ત્રિકુતા પર્વત જોયું અને માતાના ત્રણ મૃતદેહો પણ જેની શોધમાં તે ડુંગર પર ગયા હતા.

20. પંડિત શ્રીધરે પૂજા કરી.

પિંડીઓ પ્રાપ્ત કર્યા પછી તેમણે આખી જીંદગી પદ્ધતિસર રીતે તે ‘દેહ’ની પૂજા કરી હતી અને તેનાથી પ્રસન્ન થઈને દેવી તેમની સમક્ષ હાજર થઈ હતી અને તેમને આશીર્વાદ આપ્યા અને ત્યારથી શ્રીધર અને તેના વંશજો દેવી માં વૈષ્ણો દેવીની પૂજા કરી રહ્યા છે.

21. સરસ્વતી, મહાલક્ષ્મી અને દુર્ગા.

માતાના આ ત્રણ શરીરની ચમત્કારિક અસર પણ રસપ્રદ છે અને માનવામાં આવે છે કે તે આદિશક્તિના ત્રણ સ્વરૂપો છે જે પ્રથમ છે પીંડી મા મહાસરસ્વતી, આજ્ઞાનની દેવી, બીજી પિંડી માતા, મહાલક્ષ્મીની છે અને ધનની દેવી છે અને ત્રીજી પિંડી માતા મહાકાળીને સમર્પિત છે અને જેને શક્તિના રૂપમાં માનવામાં આવે છે.

22. ત્રણ સંસ્થાઓની શક્તિ.

આ ત્રણેય શરીરનો માનવ જીવન સાથે ઉંડો સંબંધ છે અને જીવનને સફળ બનાવવા માટે ત્રણેય આવશ્યક છે અને તેથી તેમને પ્રાપ્ત કરવા માટે ભક્ત સખત મહેનત કરે છે અને ટેકરીઓ પર પહોંચે છે અને માતાના દરબાર સુધીની ટેકરીઓની સફર પૂરી કરે છે અને આ યાત્રા જેટલું ઉત્સાહ પૂર્ણ કરે છે અને માતાના આશીર્વાદો એટલાજ વધારે મળતા હોય છે.

Advertisement