શું વ્યક્તિનાં મૃત્યુ બાદ જીવનો અંત આવી જાય છે? જાણો શું છે હકીકત.

મૃત્યુ એટલે આત્માને શારીરિક શરીરથી જુદા પાડવું અને મૃત્યુ એ નવી અને સારી જીંદગીનો પ્રારંભિક તબક્કો બની જાય છે અને તે જીવનના ઉચ્ચ સ્વરૂપ માટેના દરવાજા પણ ખોલે છે અને તેને આખા જીવનનો એક પ્રવેશદ્વાર માનવામાં આવે છે જન્મ અને મૃત્યુ એ માયાની ઓળખ છે અને તે જન્મ લેતાંની સાથે જ મરી જવાની શરૂઆત કરે છે અને મરી જતાની સાથે જ જીવન શરૂ થઈ જાય છે પછી જન્મ અને મરણ એ આ વિશ્વના તબક્કામાં પ્રવેશવા અને બહાર નીકળવાનો એક પ્રવેશદ્વાર છે.

Advertisement

હકીકતમાં ન તો કોઈ આવે છે અને ન તો કોઈ જતું હોય છે ફક્ત બ્રહ્મા અ

ને અનંત જ છે અને જેમ જેમ તમે ઘરેથી બીજા સ્થાને જશો તેમ તેમ અનુભવ મેળવવા માટે આત્મા એક શરીરથી બીજા શરીરમાં પ્રવેશ કરે છે અને જેમ માણસ પોતાના જૂના કપડા છોડીને નવા કપડા પહેરે છે તેવી જ રીતે આત્મા પણ જૂનું શરીર છોડીને નવા શરીરને ધારણ કરે છે અને મૃત્યુ એ જીવનનો અંત હોતો જ નથી કારણ કે જીવન એ ક્યારેય સમાપ્ત થતી પ્રક્રિયા નથી અને તે સતત ચાલ્યાં જ કરે છે અને મૃત્યુ તે એક મહત્વપૂર્ણ ઘટના છે.

જેનો અનુભવ દરેક આત્માએ ભવિષ્યમાં વિકસાવવા માટે કરવો પડે છે અને સમજદાર અને બુદ્ધિશાળી માણસ ક્યારેય મૃત્યુથી ડરતો નથી અને દરેક આત્મા એક વર્તુળ છે પણ આ ચક્રનો પરિઘ ક્યાંય સમાપ્ત થતો નથી પણ તેનું કેન્દ્ર આપણું શરીર છે તો પછી મૃત્યુથી કેમ ડરવું પણ પરમ આત્મા અથવા સુપ્રીમ આત્મા મરી ગયેલી, કાલાતીત, નિરાધાર અને અનહદ છે અને તે શરીર મન અને સમગ્ર વિશ્વ માટેનું એક કેન્દ્ર છે તો મૃત્યુ ફક્ત ભૌતિક શરીરને થાય છે અને જે પાંચ તત્વોથી બનેલું છે તે સમય, સ્થળ મૃત્યુ શાશ્વત આત્માને કેવી રીતે મારી શકે છે જો કર્મથી આગળ જો તમારે જન્મ અને મરણના ચક્રમાંથી છૂટકારો મેળવવો હોય તો તમારે શરીરહીન રહેવું પડશે અને શરીર એ આપણી ક્રિયાઓનું પરિણામ છે.

તો તમારે કોઈ પણ કામ ફળની અપેક્ષા રાખ્યા વિના કરવું જોઈએ અને જો તમે રાગદ્રેષ અથવા પસંદ અને નાપસંદથી પોતાને મુક્ત કરો છો તો તમે પણ કર્મથી મુક્ત થશો પણ તમે ફક્ત અહંકારને જ દૂર કરી શકો છો અને પોતાને ‘રાગ’ અને ‘દુરૂપયોગ’ થી મુક્ત કરી શકો છો અને જ્યારે અવિનાશી જ્ઞાન દ્વારા અજ્ઞાનતાને દૂર કરી શકાય છે પણ ત્યારે તમે અહંકારનો નાશ પણ કરી શકો છો અને તેથી જ આ શરીરના મૂળનું કારણ અજ્ઞાનતા છે જેણે તે અમર આત્મા સમજી લીધી છે અને જે તમામ ધ્વનિ, દૃષ્ટિ, સ્વાદ અને સ્પર્શથી પરે છે જે નિરાકાર અને નિસંકટ છે જે પ્રકૃતિની બહાર પણ છે અને જે ત્રણ શરીર અને પાંચ તત્વોની બહાર છે.

જે અનંત અને યથાવત છે અને તેણે મૃત્યુના મોંમાંથી પોતાને મુક્ત કર્યો છે પણ જીવ અથવા વ્યક્તિગત આત્મા તેના કાર્યો પ્રદર્શિત કરવા અને અનુભવ મેળવવા માટે ઘણા શરીર ધરાવે છે અને તેણી શરીરમાં પ્રવેશ કરે છે અને પછી જ્યારે શરીર જીવવા માટે યોગ્ય નથી લાગતું ત્યારે તે ફરીથી એક નવું શરીર બનાવે છે અને તે જ પ્રક્રિયાને ફરીથી પુનરાવર્તન કરે છે અને આ પ્રક્રિયાને ટ્રાંસલેસન કહેવામાં આવે છે અને આ નવા શરીરમાં આત્માના પ્રવેશને જન્મ કહેવામાં આવે છે અને આત્માને શરીરથી જુદા પાડવું એ મૃત્યુ કહેવાય છે પણ જો શરીરમાં આત્મા નથી તો તે શરીર મૃત શરીર છે અને તેને કુદરતી મૃત્યુ કહેવામાં આવે છે.

પણ યુનિસેલ્યુલર સજીવો માટે કુદરતી મૃત્યુ અજ્ઞાનતા છે અને જ્યારે આવા જીવોને પૃથ્વી પર જીવન મળે છે ત્યારે તેમનું મૃત્યુ અજ્ઞાનતા છે તો આ ઘટના ફક્ત મલ્ટિસેલ્યુલર સજીવ સાથે થાય છે અને પ્રયોગશાળાઓમાં થયેલા સંશોધનોએ બતાવ્યું છે કે વ્યક્તિના જીવનના અંત પછી પણ તેના અંગો કાર્ય કરી શકે છે અને મૃત્યુ પછી પણ શરીરમાં શ્વેત રક્તકણો ઘણા મહિનાઓ સુધી ટકી રહે છે અને મૃત્યુ એ જીવનનો અંત નથી પણ આ એક મહત્વપૂર્ણ વ્યક્તિત્વનો અંત છે જે જીવન વિશ્વ પર વિજય મેળવે છે અને તે અનંતમાં ભળી જાય ત્યાં સુધી તે ચાલુ રાખે છે.

Advertisement