આ મચ્છર કોઈ આતંકવાદી થી ઓછું નથી, આ આંકડો બતાવશે કે કેટલું ખતરનાક છે એ.

મચ્છર એક જીવતંત્ર છે કે તેનાથી થતા નુકસાનને ગંભીરતાથી લેવામાં આવતું નથી, પરંતુ મચ્છર એ દેશ અને વિશ્વમાં મોટાભાગના મૃત્યુનું કારણ છે. જો તમે આંકડા જુઓ તો આતંકવાદી હુમલા કરતા મચ્છરના કરડવાથી વધુ મોત થાય છે. ઘણા અહેવાલોમાં દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે દર વર્ષે આશરે એક લાખ લોકો મચ્છરથી થતા રોગોથી મરે છે. આવી સ્થિતિમાં, તમે જાણો છો કે મનુષ્ય માટે આ નાનો દેખાતો મચ્છર કેટલો જોખમી છે.

Advertisement

મચ્છરના કરડવાથી વિશ્વના લાખો લોકો બીમાર થઈ જાય છે અને મચ્છર એ વિશ્વની સૌથી ખતરનાક પ્રજાતિ છે.
ભારતમાં પણ દર વર્ષે હજારો લોકો મચ્છરના કરડવાથી થતા રોગોને કારણે મૃત્યુ પામે છે. જો આપણે આખી દુનિયાની વાત કરીએ, તો દર વર્ષે લગભગ એક લાખ લોકો મચ્છરના કરડવાથી મૃત્યુ પામે છે. તે જ સમયે, ભારતમાં મચ્છરજન્ય રોગોની રોકથામ માટે આશરે 45 હજાર કરોડ રૂપિયાનું બજેટ પસાર થાય છે.

મચ્છરનું સરેરાશ જીવનચક્ર ત્રણ મહિના છે. નર મચ્છર ફક્ત 10 દિવસ જ જીવે છે. સ્ત્રી મચ્છર મરતા પહેલા 500 ઇંડા મૂકે છે. તે જ સમયે, એક મચ્છર એક સેકંડમાં 500 વખત તેની પાંખો ફફડાવે છે.

ડેન્ગ્યુ, મેલેરિયા, ઝીકા વાયરસ જેવા રોગો જે ફક્ત મચ્છર દ્વારા વ્યક્તિથી બીજી વ્યક્તિમાં ફેલાય છે. આ વાયરસ,ખાસ કરીને ઝિકના કારણે, દક્ષિણ અમેરિકાના દેશોમાં ઘણા હજાર બાળકોનો જન્મ થયો છે, જેમનું મગજ સંપૂર્ણ વિકસિત નથી.

મચ્છરોની લગભગ 3 500 જાતો વિશ્વભરમાં જોવા મળે છે. પરંતુ આમાંની મોટાભાગની જાતિઓ માણસને જરા પણ પરેશાન કરતી નથી. આ મચ્છર છે જે ફક્ત ફળો અને છોડના રસ પર રહે છે. જણાવીએ કે ફક્ત માદા મચ્છરો મનુષ્યનું લોહી પીવે છે, જ્યારે પુરુષ મચ્છરો ઝાડ અને છોડનો રસથી કામ ચલાવે છે.

Advertisement