આ મંદિરમાં મર્દ બની જાય છે ઔરત, સાડી પહેરીને કરે છે પૂજા, જાણો તેની પાછળનું રહસ્યમય કારણ.

ભારતમાં અનંત ભિન્નતા છે અને તે જ તેને વિશેષ બનાવે છે. અહીં વિવિધ ધર્મો છે, તેથી એક જ ધર્મમાં વિવિધ માન્યતાઓ અસ્તિત્વમાં છે. કેરળની સાંસ્કૃતિક પાટનગર, થ્રીસુરમાં પંકુનમ ખાતેનું કોટનકુનગરા શ્રીદેવી મંદિર વિશેષ કારણોસર પ્રખ્યાત થઈ રહ્યું છે. આ અનન્ય મંદિર સાથે સંકળાયેલ માન્યતાઓ તેને અન્ય મંદિરોથી અલગ કરે છે.

Advertisement

સ્ત્રીઓ માટે, આ મંદિર એક સામાન્ય મંદિર જેવું છે, પરંતુ જો પુરુષોએ આ મંદિરમાં પ્રવેશ કરવો હોય, તો તેમણે મહિલાઓનું રૂપ ધારણ કરવું પડશે.

અહીં પુરુષોને સ્ત્રીનું રૂપ ધારણ કરીને અને સંપૂર્ણ મેકઅપ કર્યા પછી જ મંદિરમાં પ્રવેશવાની મંજૂરી મળે છે. આ મંદિરમાં આવતા પુરુષો વાળ, સાડી, આભૂષણ, સંપૂર્ણ મેકઅપની અને ગજરા લઈને આવે છે.

આ મંદિરમાં વર્ષોથી આ પરંપરા ચાલે છે. કોટણકુલંગરા શ્રીદેવી મંદિરમાં દર વર્ષે ચમાયવિલકકુ તહેવારની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. આ તહેવાર દરમિયાન, મંદિરમાં સ્ત્રી તરીકે આશરે 4000 થી 5000 હજાર પુરૂષો પૂજા કરે છે. પુરુષો સારી નોકરી, આરોગ્ય અને તેમના પરિવારોની સુખાકારી માટે પ્રાર્થના કરે છે.

માણસનો સંપૂર્ણ મેકઅપ મંદિરમાં પ્રવેશતા પહેલા કરવામાં આવે છે. દાઢી કાઢીને સાડી પેરાવવામાં આવે છે. આટલું જ નહીં, તેઓ વાળ વાળી વિગ પહેરી મહિલાઓની જેમ સજ્જ પણ થાય છે. નોંધપાત્ર વાત એ છે કે મંદિર પરિસરમાં જ ઘણી બધી વ્યવસ્થા કરવામાં આવી છે.

એવું કહેવામાં આવે છે કે વર્ષો પહેલા આ સ્થાન પર કેટલાક ભરવાડો મહિલાઓની જેમ પોશાક પહેરતા અને પત્થરો પર ફૂલો ચઢાવતા હતા. આ પછી, પથ્થરમાંથી દૈવી શક્તિ બહાર આવવા લાગી. આ કારણોસર, આ પરંપરા અહીં ભજવવામાં આવે છે.

Advertisement